หาเพื่อนๆที่ใช้ R10

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย plinius, 17 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. plinius

plinius Guest

0
    0
    0
    มีใครใช้ R10 บ้างครับ ผมกำลังจะไปซื้อที่ tent เสาร์นี้
    http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=I28076002&row=2
    คันนี้น่ะครับ กะเอามาเก็บสีเอง
    ลองขับดู คิดว่าช่วงล่างคงต้องทำพอควร shock ก็ไปหมดแล้ว
    แต่เครื่องยังดีอยู่ครับ เพื่อนๆช่วยออกความเห็นหน่ยครับ ราคา ok ไหม

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    จากที่ดูจากรูปทั้งหมดเเล้วก็ถือว่าสภาพดีใช้ได้เลยนะครับ ส่วนราคาของรุ่นนี้เมื่อเทียบกับสภาพที่ดีเป็นที่น่าพอใจของเราก็ถือว่าโอเคเลยครับ เเต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณเมื่อได้ลองขับเเล้วรู้สึกชอบไหมถ้าชอบในรถรุ่นนี้ก็จัดไปได้เลยครับ....ส่วนเรื่องอะไหล่ไม่ต้องห่วงครับเข้ามาถามในคลับนี้ได้เลยครับมีพี่ๆคอยดูเเล ให้คำเเนะนำอย่างดีที่ซู้ดเลยครับ

3. eininame

eininame New Member Member

7
    0
    0
    รถสวยดีนะครับสวยก่ารถผมอีกเครื่องก้อสวยภายในก้อสวยแถวติดแก๊ซมาอีกบอกได้คำเดียวว่าแจ่มมากครับ:)

4. จขกท

จขกท Guest

0
    0
    0
    ถ้ายกช่วงล่างใหม่หมด เปลื่ยน โช้ค ใช้งบเท่าไหร่ครับ
    ผมอยู่แถววังหืน ทำที่ไหนดี

5. somdejR10

somdejR10 New Member Member

6
    0
    0
    ถ้าเป็นของเชียงกงราคาก็จะย่อมลงมานิดนึงครับ ไหนๆก็ทำแล้ว เปลี่ยนเบรคเป็นหลังเป็นดิสเบรคซะเลยของผมเปลี่ยนมาแล้วเบรคดีกว่าเก่าเยอะ อ้อ!มีอู่ซ่อมnissanอยู่ก่อนถึง รร.สตรีวิท2ฝีมือใช้ได้ครับผมซ่อมประจำ

6. 55

ดีครับ ผมแชมป์ โทรคุยๆได้085-8259191ไม่ติดงานคงไปช่วยดูรถ จริงงๆนะ แต่ติดงานในรูปดีเดียวกับผมเลย แต่ผม..ไม่อยากคุยซ่อมเกิน 6 หมื่นบาทจะเปลี่ยนคันใหม่ได้เลย แต่รักมากใช้มา 10 กว่าปีแล้วเข้าใจคันนี้ดีที่ซ่อมเพราะต้องการให้สภาพ เกือบ100%ครับตอนนี้วิ่ง150-170 นิ่งเงียบ
    ก้รักนี่นา
    1.โช็คหน้าคู่ละ5000 หลัง 4000 รวมค่าแรง ของใหม่เวาลเข้าร้านก็บอกไปว่าของ B13(Sentra) จะไปซื้อที่ร้านอะไหล่ก้ได้ถูกกว่านิดหน่อย แล้วไปให้ช่างติดเองเรื่องง่ายๆ ตกค่าแรงข้างละ 250-350 บาท ผมไปทำแถวรังสิตตรงหน้าเมืองเอก ห้างMaccko แหล่งเลย ถ้าที่ B-quit ราคาแพงกว่า ประมาณข้างละ 500 บาท.
    2.ยางขอบประตูลมเข้าแล้วเวลาวิ่งเกิน60 ควรเปลี่ยน ราคาด้าน ข้างหน้าละ 2410 บาท ไม่ต้องกังวลผมเห็นพวกmasda3 ใช้2 ปีเปลี่ยนกันแล้ว 3700 กว่าบาท/ข้าง เปลี่ยนไปเถอะ
    3.ลูกปืนล้อ เเหมือน B13 ต้องเปลี่ยทั้งดุมเปลี่ยนแต่ลูกปืนแล้วอัดเอาไม่ดีแน่ มันจะหอน เสียงดัง รำคาญของใหม่0ราคา4000บาท/ข้าง ที่เชียงกง 800 บาท/ข้าง
    5.ปีกนกมียางหุ้ม เปลี่ยแต่ยางได้ร้านอะไหล่ข้างทางมี ข้างละ 500 กว่าบาท เวลาเปลี่ยนอะไรก็แล้วแต่ถ้าไม่ใช่ของ0 คุณต้องบอกกับร้านเวลาซื้อว่าขอที่ดีที่สุดไม่งั้นเวลามาใช้ จะเสียงดัง บ้าง หอนบ้าง ดังกุ๊กๆๆกิกๆๆ รำคาญตาย ไม่ทนด้วย ถ้าทั้งคันใช้ทองไม่ดี คตราวนี้หละซ่อมไม่ขึ้น ขายทิ้งลูกเดียว
    6.ยางหุ้มเพลาด้วยข้างละ 200 ยางรัดอีกเส้นละ 100 ต้องหมั่นดูแล อย่าประหยัด ไม่งั้นเศษทรายเข้าไป เพราะจะเสีย ดัง หอนเวลาเลี้ยวดัง
    ค่าซ่อม 3200-4000บาท จะบิวล์ ใหม่ควรใช้ของรถเราเองอย่าเอาของคนอื่นมา เราจะรู้รถเราเราใช้มายั้งงัย เข้าใจมั่นใจกว่า
    7.ยางกันโคงอย่าซื้อร้านอะไร ไม่ดีเสียงจะดังกุกๆๆกิกๆ(เคยมาแล้ว) หาเชียงกงเอาคุณภาพเนื้อยางดีกว่า การับแรงดีกว่า หรือเบิกห้าง ตัวละไม่เกิน 300 บาท ด้านหลัง
    8.ถ้ารถติดแก็สมา ควรคอยตรวจดูสายส่งเชื้อเพลิงน้ำมันอย่าให้แตก เพราะถ้าใช้แก็ส อายุสายยางจะสั้นละ เป็นเท่าตัว อันตรายเปิดดูอย่าให้แตกลายงา
    9.จานเบรคหน้า ข้างละ3000 ผ้าคลัช 2300 กว่าบาท รถรุ่นนี้ถ้เกียร์กระปุก สายครัชจะแข็งแก้ไม่กาย ต้องแปลงเป็นครัชน้ำมันสบายไปเลยค่าแรง+ของ 3000 บาทเป็นทุกร่นนิสสัน ตั้งแต่ NX,Sentra ขัมเข้ากรุง เมื่ยตาย
    สายฮดรอลิก ตรงพวงมาลัยเพาเวอร์ ของเชียงกง 1200 บาท จะทนมากหาที่มีผ้าหุ้มพันหนาๆทน ยาวไปเลย อย่าไปเอาร้านข้างทาง แพงไม่ทน ที่0ไปกันใหญ่แพง
    5.หน้ากากช่องแอรืไม่สวย กรอบแตกไม่ทน เบิก0แพงอันละ 1400กว่า 4อันคูเอาเอง เดี๋ยวก็กรอบเองตากแดดไม่มน แก้ไขโดยหาผ้าขนมิ้งซื้อที่คลองถม แล้วให้ร้านเบาะ เย็บเปิดทั้งคอนโซนเลยห้อยลงมาเจาะปิดช่องแอร์ แดดไม่สะท้อน ด้วย ขับรถสบายตา
    5.ฝาปิดที่ฉีดน้ำฝน อันละ 80 บาท วรจักรมีขายบอกเข้า ของ sentraB13/ NV รุ่นใหม่ฝาจะเหลือทนเก่า ส่วนฝาแบบใสโรงงานเลิกทำ มันๆไม่ทนกับความร้อนให้ห้องเครื่อง
    6.หัวเที่ยใช้ตรงรุ่นเท่านั้นอย่าเที่ยบ รอบเดินเบาจะสั่น โดยเพาะติดแก็ส ไปกันใหญื จำเบอร์ หัวเที่ยนไม่ได้อยู่ที่บ้าน
    7.แผงบังแดด ผ้าจะขาดห้อย เปิดห้าง อันละ 800 กว่ามั้งจำไม่ได้ แต่เอาไปซ่อมได้เปลี่ยนเป็นหนังสัเทาไปเลย อักจีบใหม่ ทนๆสุดๆ

7. 55

ส่วนถ้าจะทำสีบิก สีฟ้าที่ แท้ๆของรถจะเป็นฟ้าใส มีมุกน้อย อมสีแดงนิดๆๆ สีมุกแพงจะมาก ขวดกระทิงแดงละ 700 บาทร้านทั่วไปขี้เกียจใส่ ต้นทุนสูง มันจะทำแค่เอาสีฟ้ามาแลเวเดิมสีขาวลงไปอันตรายรถคุณจะเป็นสีฟ้ามืดไม่ใส พอทำออกมามันจะไม่ใสเหมือนสีหลังคา และเวลาใช้แล้กเกอร์เคลือบสี ใช้อย่างดีไปเลย ผมดูป๊อง เงาฉ่ำ เลย ถ้าจะทำสีบอกผมได้มีร้านรู้จักทำให้รอบคัน 17000 บาท ไม่รวบหลังคานะ แบบล้างสีเก่าออกจนหมดนะ โดยจะไม่ได้ทำแบบร้านประกันนะ แค่ขัดๆแล้วพ่นทับ จะไม่ทนเพราะรองพื้นสีเก่าหมดอายุ ใช้ไปไม่นานสีใหม่แห้งแตกลายเพราะรองพื้นใช้สีเก่ารอง ,ถ้าจะทำบอกจะแนะนำ เป็นห่วง
    1.อ้ออีกอย่างโลโก้nissanที่เปิดท้ายกระโปรง มักไม่มีเพราะพังแล้วหลุด ถ้าจะเอาบอกมี่ของแต่งตรงรุ่น อยู่ที่ปทุมวันคลองถม ไปหาเองนะ จำร้านได้ แต่บอกคงไปไม่ถูก อยู่ตรงกลางๆๆรเนเล็เป็นโลโก้ตัว P จะสวยกว่าของเดิม ถ้าช้า ผมจะไปเอาเอง วันจันทร์ อิๆๆ
    ทำหมดนี้ได้เหมือนได้รถใหม่ขับเงียบ 150-160 สบายนิ่งๆ สวยกว่ารถ ป้ายแดง ก้ผมแชมป์ ทำมาแล้ว

8. 66

แจ้งราคาไว้เล่นๆ ไว้จำเพื่อใครจะซื้อ เชียงกงนะ
    เป็นเครื่องGA16DE แต่พิเศษกว่าพวกNV,Sentra ตรง มีVTC แรงสุดแล้วในตะกูล GA16
    เวลาไปซื้ออะไหล่ ก็บอกร้าน ว่า ช่วงล่าง sentra B13 /เครื่องGA16 จะหาง่าย

1.ไฟหน้าไม่แก้ว ข้างละ 1000-1300
    2.โคมไฟกันชน ใสๆกิกๆใช้งานได้ จะติดพร้อมไฟหน้าสีส้ม ไ ม่ใช่โคมหลอกเหมือนของในบ้านที่ไฟจะติดเฉพาะ fog lamp เลาเปิดไปเลี้ยวเลี้ยวข้างข้าง 1000-1200 ถ้าอยากให้ใหม่ตลอด ไม่อย่างให้เป็นรอย ก็ไปติดฟิลม์ใสที่ติดกระตกนั้นละได้ ส่วนไฟเลี่ยวฏ้เอาสติกเกอร์เหลือง ติด งาม มากขอบอก ทนทานตลอด อายุ พอเก่าก็ลอกออติกใหม่ 100 บาทเอง
    3.ไฟท้าย 1500/ข้าง
    4.สายหัวเทียน 500-700 บาท
    5.จานจ่าย 3000 บาท ประเก็นมักเสีย น้ำมันเครื่องซึมซ่อมได้ 400 บาท รวมของ+แรง
    6.หัวฉีด คงได้เปลี่ยนทั้งราง ช่วงนี้เสียกันหลายคันปีเก่าแล้ว ครบเวลาที่หมดอายุ อาการรอบเดินเบาจะสั่นเส้นผมบังภูเขา ทั่งราง 1400-2400 บาท
    ขึ้นกับสภาพ เปลี่ยนหัวเดียวไม่ได้ แกะไม่แตก ตอนแกะ ต้องแตก อันตราย อย่าใช่ของเที่ยบต้อง GE16DE VTC รุ่นอื่น มันต่างกัน
    7.ท่อน้ำร้อนด้านหลังเครื่อง มีน้ำไหลซึมน้อยๆ รอวันพุ่ง ราคา 1500 บาทขึ้นจำไม่ได้ที่0 อย่าเอาเหล็กท่ออะไร มาแปลง เพราะของแท้ จะมีสารกันสนิมในเนื้อเหล็กด้วย ตอนนี้ถึงเวลาพุกันแล้วเน้นๆ ดูดีๆ หมั่นสังเกตุ คิดว่าเป็นกันหมด ถ้าปล่อยในวันหนึ่งแต่พุ่งปีด เครื่องน็อกพัง ออกต่างจังหวัดเลิกคุยตายแน่ ขนาดผมดูแลรถอย่างดีใส่น้ำยากันสนิมยังเป็น ที่เชียงกง น่าจะ 300-500 บาทม ของผมเปลี่ยนไป 300 บาท
    5.มอเตอร์กระบอก ฉีดน้ำ 250 บาท เชียงกง ,ส่วนของใหม่มีตามร้านอะไรบางร้าน
    6.แผ่นพลาสติกใต้ท้องเครื่อง ตรงที่ถ่ายน้ำมันเครื่องถ้าไม่มี โคลนจะสานขึ้นฝากระโปรง โดนทางสายพานอร่อยเลอะแหละ ราคา 140 บาทมั้ง รู้สึกว่าใช้กับ Nissan EX saloon ,Nx ได้ ที่บางไฝ่มี กำลังจะไปซื้อ
    7.สายพานราวลิ้นเป็นโซ่ ถ้ามีเสียงดัง ก้เปลี่ยนมี 2เส้น แพงเอาเรื่อง 1500 มั้ง1เส้นจำไม่ได้
    8.ถ้าอกตัวฝากระโปรงหน้าสั่น ก้เปลี่ยน ยางรอฝาตุ่มเล็กๆๆ ซ้ายขวา ถ้าไม่หาย ขันน็อต ตรงกลางปรับนิดหน่อย
    9.ประตู4 บ้าน ที่ มีตัวล็อกเป็นเหล็กตัว U ถ้ายางขาดตดหลุมประตูจะกะแทก ดัง อ๊อดๆๆ กุกๆ ไปทั้งคัน อันละ 180 รวมค่าแรง ถ้าปล่อยไว้ประตูจะตก แก้ยาก ขึ้นอีก
    10.แอร์รถยนต์ล้างง่ายๆ แค่ถอดแก๊ะ ลิ้นชัก จะมีสลัก 2ตัว แล้วจะเจอน็อต 3-4 ตัว จะเจอแผงคอย์เย็น รวมไม่เกิน 7 นาทีเสร็จ อันนี้กะล้างเองเดี๋ยวนี้มีสเปร์ยล้างแอร์ 100 กว่าบาทขายที่Lotus ถ้าไปอู่ข้างนอกแพง 1500 บาทอาจไม่อยู่ด้วย
    11.ผ้าเบรคหน้า-หลังไปที่ B-quit ไม่แพง แก้ใขให้ฟรีตลอด ถ้าใช้แล้วมีเสียง,ถ้า ไปทำร้านข้างนอก เวลากลับไปแก้มันจะหน้างอ อาจเสียเงินอีกจำเราไม่ได้ ,ที่ B-quit จะมีข้อมูลการซ่อมของเราในคอมพิวเตอร์ ไม่ต้องพกใบซ่อมของเก่าไปก้ได้
    12.เห็นด้วย กับเบรคหลังถ้าจะเปลี่ยนเป็นดิส ของเก่าเอาไม่อยู่ ห่วยแตกเบรคแรงๆ ปัดได้ ขับเร็วเอาไม่อยู่ แต่ผมรักษารถให้อยู่แบบสภาพ เดิมๆๆเลยไม่แปลงอะไรมาก
    13.สวิทซ์ มือจับ ที่ประตูนี่มักแตกกันหมด ด้านคนขับ 550 บาท ที่เหลืออีก3 บานละ 250 บาท เชียงกงมีแต่หา เอาหน่อย

14.ที่เชียงกงจะมีพวกมอไซค์ คอยต้องถาม เอาอะไรพี่ อย่าหลงไปคุยเลยแม้แต่คำเดียว จะโดน ฟัน ของ 200 กลายเป็น 800 อย่าให้ใครหาของให้ มันจะกวนวน คุยกับเราตลอด ได้ยังพี่ๆๆๆๆ

....แชมป์.ทำมาหมดแล้ว (หมดตัว)

9. Nottykung

Nottykung New Member Member

2
    0
    0
    ขาย presea r10 สีเทาดำ ปี 93 1600 เกียร์ธรรมดา เพิ่งวางเครื่องมาใหม่บล็อกเดิมครับ 130,000.-
    1.พวงมาลัย MoMo
    2.แม็กซ์ขอบ 17 ยาง Yokohama 205/40 (ยางเพิ่งปลี่ยนมา)
    3.Front Pioneer ลำโพง JBL 3ทาง
    4.ขอบยางประตู กรอบแอร์เพิ่งเปลี่ยนใหม่
    5.ไฟหน้า ไฟหลัง โลโก้ กันน้ำขอบประตู สปอยเลอร์หลัง ตัวนอก เพิ่มไฟหลังดวงที่สาม
    6.เสริมคางหน้า ทรง nismo R11
    ถ้าสนใจโทรสอบถามได้นะครับ Tel.081-9897898 รถไม่ค่อยได้ใช้

10. Nottykung

Nottykung New Member Member

2
    0
    0
    ขาย presea r10 สีเทาดำ ปี 93 1600 เกียร์ธรรมดา เพิ่งวางเครื่องมาใหม่บล็อกเดิมครับ 130,000.-
    1.พวงมาลัย MoMo
    2.แม็กซ์ขอบ 17 ยาง Yokohama 205/40 (ยางเพิ่งปลี่ยนมา) สปริง Apex โช้ค Gabril อัดแก็สเพิ่ม
    3.Front Pioneer ลำโพง JBL 3ทาง
    4.ขอบยางประตู กรอบแอร์เพิ่งเปลี่ยนใหม่
    5.ไฟหน้า ไฟหลัง โลโก้ กันน้ำขอบประตู สปอยเลอร์หลัง ตัวนอก เพิ่มไฟหลังดวงที่สาม
    6.เสริมคางหน้า ทรง nismo R11
    ถ้าสนใจโทรสอบถามได้นะครับ Tel.081-9897898 รถไม่ค่อยได้ใช้

11. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    คุณแชมป์เนี่ยแฟนพันธ์แท้ R10 จิง จิง
    สภาพโดยรวมก็โอเคนะคับ แต่ราคาน่าจะลงอีกนิดนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้