ช่วยแนะนำการทำสีหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Thai Diecast Model' เริ่มโดย EVO V, 28 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EVO V

EVO V Guest

0
    0
    0
    ช่วยแนะนำการทำสีหน่อยครับ และการแปะสติ๊กเกอร์(FUJIMI)ขอบคุณครับ

2. thaidiecast

thaidiecast New Member Moderator

58
    2
    0
    การทำสี สีสเปรย์ พ่นห่างจากตัวรถประมาณ 1 ฟุต พ่นจากหน้ารถไปถึงหลังคาแล้วลงมาท้ายรถ แล้วค่อยพ่นด้านข้างครับ พ่นทีละชั้น รอประมาณ 15-30 นาที แล้วพ่นอีกชั้นครับ ทิ้งไว้ให้สีแห้ง 2-3 วัน ในที่ปลอดฝุ่น แล้วลูบด้วยกระดาษทรายเบอร์ 2000 แล้วพ่นเคลียร์ทับครับ วิธีพ่นเหมือนกับพ่นสีทุกประการครับ เสร็จแล้วก็ทิ้งไว้อีก 2-3 วัน ขัดด้วย Compound หรือน้ำยาขัดสีรถของ Amway แล้วทาสีรายละเอียดต่างๆ เช่น ขอบกระจก ขอบประตูครับ แล้วก้ติดรูปลอกต่างๆ ลงไป

การแปะสติกเกอร์ พวกโมเดลพลาสติกจะเป็นรูปลอกน้ำครับ ตัดเฉพาะชิ้นที่ต้องการแล้วเอาไปจุ่มน้ำสัก 3-5 นาทีครับ แล้วนำมาแปะในส่วนที่ต้องการครับ ใช้ Cotton Buds ป้าย ซับน้ำออก เสร็จแล้วครับ แต่ต่อจากนี้จะพ่น Clear ทับก็ได้ แต่ต้องระวังไม่ให้รูปลอกฉีกขาด แต่ถ้าไม่มั่นใจ ก็ไม่ต้องพ่น Clear ทับก็ได้ครับ ใช้ยาทาเล็บแบบใสทาเคลือบก็ได้ครับ

3. BALLGT

BALLGT New Member Member

608
    4
    0
    ตามที่ท่านไทยดีคัสว่าเลยครับอิอิ

4. EVO V

EVO V Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ แล้วพ่นClearคืออะไรครับ

5. thaidiecast

thaidiecast New Member Moderator

58
    2
    0
    Clear ก็คือสีใส เอาไว้พ่นเคลือบครับ เพื่อให้สีมีความเงางามมากขึ้น

6. NicKen

NicKen Member Member

37
    0
    6
    แล็กเกอร์อ๊ะป่าวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้