มือใหม่ครับ ถามผู้รู้เรื่องเบรคแล้วสั่นครับ

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย Potduang, 2 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Potduang

Potduang New Member Member

10
    0
    0
    AE110 ครับ ไปทำเบรคที่ b-quik
    - เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า+เจียรจาน
    - เปลี่ยนก้าม+จานดรัมเบรคหลัง
    พอเอาไปใช้งานแล้วเวลาแตะเบรคจะรู้สึกสั่นที่เท้า มีเสียงดังแอ็ดๆทางล้อหลัง
    กลับไปให้ b-quik ดูช่างก้อเจียรจานหน้าให้ใหม่ บอกว่าเป็นจากจานหน้าบาง (วัดได้ 18 มม.) ถ้าไม่หายต้องเปลี่ยนจาน เอาออกมาใช้งานก้อยังเป็นเหมือนเดิมครับ อยากถามผู้รู้ครับว่า
    1.จานหน้ามันบางไปไหมครับ???? ควรจะเปลี่ยนตามที่ช่างบอกไหมครับ?
    2.เสียงที่ล้อหลังมันมาจากจานบางรึเปล่าครับ?????

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    :confused:

2. Bowling11X

Bowling11X Member Moderator

373
    2
    18
    เบรคแล้วสั่น มันมีหลายสาเหตครับ เช่น จานเบรคคต.. ล้อแม็กดุ้ง ผมว่าลองเปลี่ยนร้านเข้าดูก็ได้ครับ เพราะของอย่างนี้มันต้องลองขับและลองทำทีละอย่าง

3. Potduang

10
    0
    0
    ร้านทำเบรคที่ไว้ใจได้แถวบางบัวทอง/แยกมไหสวรรย์ พอจะแนะนำได้ไหมครับ?

4. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    มไหสวรรย์ พอมีร้าน ที่ผมเคยเข้าก็คือ มาจากทาง สำเหร่ ก่อนถึงสะพานกรุงเทพใหม่ ใกล้ๆ 0 benze จะมี อยู่ร้านนึกครับ ชื่อร้านจำไม่ได้ ที่มีเครื่องตั้ง 0 อยุ่หน้าร้าน ลองดูครับ ขอให้หายไวๆครับ

5. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    โอ้ว อันตรายๆ หายไวๆคับ

6. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    แถวนั้นไม่ทราบเลยคับ

ยังไงขอให้หายเร็วๆ

7. Potduang

10
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำครับ

8. ART AE110

ART AE110 New Member Moderator

728
    2
    0
    บีควิก ส่วนใหญ่จะเน้นเปลี่ยนให้อย่างเดียวอ่ะคับ
    ลองเปลี่ยนร้านอย่างที่เพื่อนๆๆ เค้าว่าไว้ดูนะคับ

9. zeanmon

zeanmon New Member Member

11
    0
    0
    ลองหาร้านที่ทำช่วงล่างเก่งๆๆ ดีกว่า...น่ะ
    งบจะได้ไม่บานปลายน่ะ

10. takeshiv.13

takeshiv.13 Guest

0
    0
    0
    ร้านช่างดีดี

ลองไปร้านหนวดสยามเซอร์วิส ตรงเจริญนครดู ถ้าไปจากแยกบุคคโลยูเทริน์ก่อนจะข้ามสะพานไปบิ๊กซี ราษฎร์บูรณะ

11. jds

jds New Member Member

41
    0
    0
    ผมเคยเป็นแบบนี้มาแล้วครับ แก้จนปวดหัว หมดเงินไปประมาณหมื่นนึงได้ เพราะแก้แต่เบรคหน้าจานหนาๆเจียร์จนบางเลยแล้วไม่หาย จนมาแก้เบรคหลัง ก็ยังไม่หาย สรุปไปเจอว่า จานหลังมันบางครับ หมดระยะที่กำหนดไว้คือห้ามกว้างเกิน 201mm. ครับ จะทำให้ผ้าเบรคหลังจับไม่สุด แล้วจะสั่นครับ มีเสียงดังด้วย อื๊ดๆๆ แนะนำนะครับ เปลี่ยนจานหลัง ของเทียมก็ใช้ได้ พร้อมเปลี่ยนผ้าเบรคของแท้ toyota จะดีที่สุด ก่อนจะใส่จานหลังอันใหม่ต้องเจียร์ด้วยนิดนึงนะ ดูร้านที่มีฝีมือในการเจียร์จานด้วยนะครับ เพราะว่าจานดรัมเจียร์ให้กลมยากกว่าดิส มันจับยากกว่าน่ะ ผมเจอมาแล้วร้านที่เจียร์ไม่กลมครับ
    ตอนนี้ผมเปลี่ยนดิสหลังไปแล้ว จบเลยครับ เบรคดีกว่าเดิมเยอะ

12. Potduang

10
    0
    0
    ขอบคุณคุณ jds และคุณ takeshiv.13 ที่แนะนำครับ แต่ตอนนี้รู้สึกว่าจะสั่นน้อยลง ไม่แน่ใจว่าจานหลังไม่กลมอย่างที่คุณ jds บอกรึเปล่า อยากถามคุณ jds ว่าเบรคหลังนี่เปลี่ยนเป็นจานงบสักเท่าไหร่ครับ?????

13. Potduang

10
    0
    0
    หายแล้วครับ ตกลงเป็นตามที่คุณ jds บอกครับ ต้องเจียรจานหลังครับ แต่ก้อเพิ่งรู้ตัวครับว่าดน Bquik แหกตาครับพี่น้อง ช่างที่ทำให้เขาบอกผมว่าจานหลังมันบาง ผมก้อบอกแกไปว่าเพิ่งเปลี่ยนที่ Bquik มา แกก้อบอกว่ามันไม่น่าจะใช่ของใหม่นะ แล้วหน้าจานมันเป็นตามดเยอะเลย สรุปว่าเที่ยวหน้าหาซื้อจานไปให้ช่างที่ไว้ใจได้เปลี่ยนให้ดีกว่าครับ

14. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ส่วนใหญ่ช่างตามร้านแบบนี้ก็เดามั่วไปเรื่อยละครับ

บางคนไม่มีทักษะทางด้านช่างเลยก็มาทำงานตามร้าน

แบบนี้ได้ ส่วนใหญ่ก็จะเดาอาการตามที่แค่เคยรู้มา

แต่ถ้าเจอเคสแปลกๆแบบนี้ก็จะไม่รู้ละครับ

15. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    ยังไงก้อดีใจด้วยคับ เป้นประสบการณ์ไปคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้