ไปรับรถจากศูนย์แล้วครับ แล้วช่างโตต้าบอกว่า.....

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย ..........., 5 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ...........

........... Guest

0
    0
    0
    หลังจากที่เอาเข้าศูนย์เพราะพังกลางทาง เมื่อวานไปรับรถมาแล้วครับ ด้วยค่าซ่อม 428 บาท ล้างคาร์บู /ตั้งองศาจุดระเบิด /ตั้งรอบเดินเบา ประเก็นคาร์บูไม่แน่ใจว่าใส่ให้หรือไม่ เพราะคนจ่ายรถบอกไม่ได้เบิกอะไหล่เลย แต่เห็นช่างตัดประเก็นใหม่ใส่ให้ (จริงป่าวไม่รู้)

ทางศูนย์ล้างรถ+ลงแว็กว์ให้ฟรีด้วย (ดีจัง) รถก็ขับนุ่มขึ้น เดินเรียบดีกว่าเดิมเยอะเลย

แต่ตอนเดินมาไขรถอ่ะ มีพนักงานคนนึงเดินตามมาส่ง ยืนดูรถกับผม แล้วบอกว่า

พนักงาน - พี่... รุ่นนี้อ่ะวาง 3S เลย

ผม - ผมก็... มันต้อง 4A-GE ขับหลังไม่ใช่หรอ

พนักงาน - ทำท่าคิดแปบนึง 4AG ตัวนั้นมันเก่ามากแล้วพี่ ถ้าจะวางผมแนะนำ 3S ดีกว่า

ผม - แล้ว 3S นี่ประมาณกี่แรงอ่ะครับ

พนักงาน - เครื่อง 2000 ครับ

ผม - เป็น VVT-i ป่าว

พนักงาน - ไม่ใช่ครับ เป็นหัวฉีดธรรมดา

ผม - แล้วจะวางรุ่นนี้ได้หรอ นี่มัน KE นะ

พนักงาน - รถผมโดเรม่อน ก็วาง 3S ครับ

ผม - แล้วมันจะวางได้แน่นะ

พนักงาน - วางได้ครับ รับรองเลย

แล้วผมก็กลับบ้าน ด้วยความฉงนใจ

2. jay7000

jay7000 New Member Member

275
    0
    0
    ก็วางได้นะครับ เพราะผมก็วางอยู่เป็น 3S ไดเร็คคอล์ย เป็นเครื่องของตู้ขับหลัง เป็นเกียร์ออโตครับ

3. TAO_KE_TAN

TAO_KE_TAN New Member Member

46
    0
    0
    นึกว่าเป็นตู้ "ซ่อนน้อง" ซะอีกพี่...:D

4. jay7000

275
    0
    0
    เหอะๆๆๆๆๆ อย่าไปทำแบบนั้น กินแบบเปิดเผยดีก่ามั๊ง

5. ...........

........... Guest

0
    0
    0
    ไปสืบมาแล้วครับ วาง 3S--FE ขับหลัง ได้

ว่าแต่เครื่องตัวนี้กินกี่โลลิตร อ่ะครับ

6. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    8-9-10 ล่ะมั้งครับเครื่องตั้ง 2000

แต่วางกับเคอีเราคงจะกินน้อยกว่า

ของเพื่อนผม บอดี้ โคโรน่า มันบอกมาครับ

7. jay7000

275
    0
    0
    กินพอๆกะเครื่อง 4 AG แหละครับ แต่รอบเครื่องต่ำกว่ามาก ถ้าวิ่งในเมืองการจราจรติดๆวิ่งแต่เกียร์ต่ำก็ประมาณ 8 กม./ลิตร แต่ถ้านอกเมืองวิ่งทางยาวๆก็ประมาณ 10-12 กม./ลิตร แต่ถ้าได้เครื่องสมบูรณ์ๆอาจจะได้ถึง 14 กม./ลิตร ครับ (ข้อมูลที่ได้ก็จากรถของป๋าบุญครับ)

8. ป๋าบุญ

ป๋าบุญ New Member Member

69
    0
    0
    ต้องระวังนะครับ เครื่อง 3S-FE มันมีทั้งขับหน้าและขับหลัง

ผมเชียร์ให้คุณเจลง 3S-FE เพราะว่าตัวเองใช้อยู่
    แถมเครื่องบล็อกเล็ก กำลังอัดค่อนข้างสูง

ถ้าถามว่า เครื่องตัวนี้เป็นอย่างไร
    ผมชอบครับ ชอบที่ขับชิวๆ ก็ได้ ขับแบบซิ่งก็ได้
    อัตราเร่งต่ำ การบริโภคน้ำมัน ก็แล้วแต่การขับขี่

วิ่งอาทิตย์ละถัง ไหวไหมครับ? แต่วิ่งนี่ระยะทางประมาณ 500 กว่ากม.
    อัตราบริโภค ก็เฉลี่ย 13-14 กม./ลิตร

ถ้าจะเอาไปเล่นกะใคร ก็ต้องคิดหน่อยครับ ผมเน้นประหยัดแล้วก็แรง
    วิ่งสู้พวกหน้ายิ้มได้ วิ่งสู้ Dragon Eye ได้ แต่ระวัง Vigo หน่อยนะ
    พวกนี้มันเห็นเราเหมือนขนมหวาน แต่กว่าจะเอาเราอยู่ก็หืดจับ

ผมเจอบ่อยครับ ตั้งแต่วางเครื่องนี้มา มีทุกวัน ทั้ง 3 Door ไม่เว้นแม้แต่ Dimension
    ไม่เข้าใจว่า มันเป็นอะไรกัน เห็นรถเก่าๆ ไม่ได้ :D:D

9. Meng

Meng New Member Member

87
    0
    0
    รู้งี้วาง 3S บ้างดีกว่า 13-14 โลลิตรเชียวเหรอ SR ตอนนี้หลังจากเปลี่ยน กล่องมา

แม่งแด.. อิ๊บเลยอะ ไม่ค่อยอยาขับไปไหนเท่าไหร่

อย่างที่ป๋าบอก ไอ้รถพวกใหม่มันเห็นรถเก่า ๆ ไม่ได้ เป็นไรก็ไม่รู้โดนแด...ไปหลายรายแล้ว

555สะใจจริง ๆ

10. ป๋าบุญ

ป๋าบุญ New Member Member

69
    0
    0
    ถ้าเมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว SR ประหยัดดีครับ
    แต่พอปีที่ 6 ขึ้นไป ค่าบำรุงรักษาสูงขึ้น
    ต้องใช้น้ำมันเครื่องเกรดสังเคราะห์เท่านั้น
    เปลี่ยน Airflow เป็นว่าเล่น บางที 2 เดือนเปลี่ยน 6 เดือนเปลี่ยน
    วายริ่งแล้ววายริ่งอีก
    ซ่อมทุกเดือน
    แอร์ก็เย็นตับแตก ไดร์ชาจท์เปลี่ยน 2 ปีที โอ๊ยยย..กรูจะบ้าตาย

ล่าสุดเกือบไปนอนวิดพื้นแถวๆ ชัยนาท เพราะเร่งแล้วตื้อไปดื้อๆ
    สุดท้ายทนไม่ไหว กินน้ำมัน 8-9 กม./ลิตร ทั้งๆ ที่วิ่งตจว.นะ
    ยกลงเลยพี่น้อง

โอ๋..เปลี่ยนกล่องน่ะดูรึเปล่า ว่ากล่องน่ะตรงกะเครื่อง+ Airflow รึเปล่า
    เช็ครหัสดีๆ นะ...ที่กินอย่างกะปล้นเนี่ย ดูเลข Part NO. ด้วยนะจ๊ะ

11. jay7000

275
    0
    0
    เหอะๆๆๆๆ ไม่เป็นไร"เสี่ยโอ๋"ซะอย่าง เรื่องน้ำมันเรื่องเล็ก

12. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ดีที่ช่างไม่แนะนำว่าให้ลง 1J

13. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    เปลี่ยนกล่อง Mine's ก็กินน้ำมันสิโอ๋
    SR20DE วิ่ง 12 - 14 โล/ลิตร ก็ทำได้ไม่ใช่ความฝัน ทำได้
    ส่วนรถใหม่ๆ ชอบไล่รถเก่าสงสัยมันเก็บกดคิดว่าคงบี้ได้แต่คิดผิด
    รถเก่าบางคันเดี๋ยวนี้ไปไล่สุ่มสี่สุ่มห้าไม่ได้เลยโดยเฉพาะ
    รถแวนสีเขียวๆในตำนาน แถวๆพัฒนาการน่ะ

14. jay7000

275
    0
    0

ช่ายๆๆๆๆเห็นด้วยกะ"โจ" ไปไล่จี้ติดๆหน่อยนะรับรองเรื่องน้ำมันนี่ไม่มีสน เหอะๆๆๆๆ

15. Meng

Meng New Member Member

87
    0
    0
    มันดันมาจุดระเบิดนะครับ ที่ว่ามันกินน้ำมันเพิ่มตั้งแต่ใส่กล่องเข้าใปเนี่ย มันจ่ายน้ำมันมากกว่าเดิม

เหยียบยัดเต็ม ๆ เกียร์ 1 ไป 2 กระโดดเป็นกบเลยครับ แต่ก็มันดีสะใจ พอถึงอารมณ์ตอนโดนไล่

ก็อย่างที่พี่เจ บอก เรื่องน้ำมัน ไม่สนแม่งแว้ว อัดอย่างเดียว 5555555555

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้