มี Vios อยู่คันหนึ่ง ดริฟท์ดีไหม ?

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย Toyota Vios, 14 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Toyota Vios

Toyota Vios Guest

0
    0
    0
    คือว่ามี Vios อยู่คันหนึ่ง เกียร์ Auto อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา ทำได้ป่าว ?
    แล้วเต็ดนี้จะติดกี่ % ดี (ใช้ในชีวิตประจำวันด้วยนะ) ?
    แล้วถ้าติดเต็ดแล้วยางจะเสื่อมเร็วมากป่ะ ?
    เห็นบอกว่าถ้าจะฝึกดริฟท์ เอายางถูกๆ ที่ร้านจะทิ้งก็ได้ใช่ม่ะ ?
    รู้สึกว่าคันนี่จะมี ABS ด้วนะ มันจะถอดได้ป่าว ?
    Vios มันขับล้อหลังป่าว ?
    แล้วมันต้องแต่งอะไรมั้งครับ ?

สุดท้าย ถ้าจะแต่งรถต้องไปที่ไหนหว่า - -* (ไม่รู้จริงๆ) ?

2. วีออสขับหน้านะพี่น้อง...

3. พี่น้องครับ

ดริฟน่ะทำได้ VIOS น่ะ เห็นมาแล้ว

ใจคุณน่ะมีหรือเปล่าแล้วตังค์น่ะถึงไหม ฝีมือน่ะพอป่ะ

ตอบแค่นี้ก่อน ออโต้ มันก็ปล่อยไหลท้ายปัดได้อย่างเดียว ดริฟไม่น่าจะได้น่ะครับ เพราะผมก็ ออโต้ ไอ้แต่ท้ายปัด

4. Mokan

Mokan Guest

0
    0
    0
    เอ่อ VIOS ขับหน้าหรือหลังยังไม่รู้ แต่จะข้ามไป"ใส่เต็ด เล่นดริ๊ฟ" ....เฮ่ออออ...(ส่ายหัวเล็กๆ)

อยากเล่นดริ๊ฟเหรอ อย่างน้องนี่ไปหาอ่านก่อนเลยว่า "อะไรคือดริ๊ฟ (Drift)" ไอ้ประเภท Initial-D รึ Fast & Furious Tokyo Drift น่ะขว้างทิ้งไปไกลๆ เพราะไร้ซึ่งสาระ เทคนิคการดริ๊ฟหรืออะไรคือดริ๊ฟนั้นมีหาอ่านได้เยอะแยะทั้งในเนตและหนังสือ ถ้าขี้เกียจอ่านก้ออย่าริจะเล่น เพราะไม่มีวันได้ดี

นี่ไม่ได้มาด่านะ แต่มาแนะนำว่าอยากรู้อะไรต้องศึกษา อย่าใช้ทางลัด เพราะมันไม่มีทางลัด ถ้าใครบอกมีวิธี"เรียนลัด" แสดงว่ามันไม่เคยได้ดีและไม่มีสาระจะสอนคุณได้

VIOS Auto จะเปลี่ยนเป็น Manul ทำได้ แต่แพงกว่าขายรถ Auto ทิ้งแล้วซื้อรถเกียร์ Manual ตัวเกียร์กับอุปกรณ์ไม่เท่าไหร่อ่ะนะ ค่าแรงและค่าเสียเวลาน่ะหนักหนาอยู่ (ไอ้ค่าเสียเวลาเนี่ยไม่ค่อยมีใครคิดถึง)

เต็ดจะเอากี่เปอร์เซนต์? แล้วรู้ไม๊ว่า 75%. 80% กับไม่มีเลยแบบ open diff มันต่างกันยังไง ถ้ายังไม่รู้ หาอะไรได้ใส่เข้าไปเถอะ ซื้อต่อพวก One Make Love ก้อได้ มีกลิ้งคลุกฝุ่นให้เตะเล่นเยอะแยะ

ยางเสื่อมเร็วไม่เกี่ยวกับเต็ด มันเกี่ยวกับ"สันดาน"คนขับ

ต้องแต่งอะไรบ้าง? เอาแบบยังไม่ต้องแต่งเลยก่อนแล้วดริ๊ฟให้ได้ก่อนเถอะ รถสภาพเดิมๆออกจากโรงงานถึงมันจะเป้นกระป๊อรึสิบล้อ มันดริ๊ฟได้ทุกคัน อยู่ที่ปัญญามีพอจะขับให้มันดริ๊ฟได้รึป่าว ที่ถามว่ามี"ปัญญา"รึป่าวไม่ได้ว่าว่า"โง่"นะ แต่จะเล่นอะไรเกี่ยวกับรถ มันต้องใช้ปัญญาทั้งนั้น ไม่งั้นเล่นไม่ได้

5. PTAC94

PTAC94 New Member Member

1
    0
    0
    drift ขับหน้าอะง่ายโคตรแค่เลี้ยงรอบให้ได้และเลี้ยงเบรกมือให้เชื่องก็น่าจะพอไหวอะ

6. Mokan

Mokan Guest

0
    0
    0
    ขับ Road Racing ก้อง่ายโคตรนะ แค่ขับให้เป็นแค่นั้นเอง อย่างสนามพีระฯเนี่ยจะเอา 1:05 เหรอ โอ๊ย หมู อะไรในโลกนี้นี่มันช่างง่ายไปโม๊ดดดดดดดดดดดดดด

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ....ใน Motorsport ถ้าขับอะไรก้อแล้วแต่ แล้วบอกว่า"ง่าย" แสดงว่าคุณยังไปไม่ถึง Limit ซึ่งแปลว่าคุณยังช้าอยู่เยอะ เพราะฉะนั้นอย่าแปลกใจถ้าพบว่าตัวคุณนั้นอยู่"ท้ายแถว" ถ้าคุณถามว่า"ทำไมผมยังอยู่ท้ายแถว" ก้อเพราะคุณมัวแต่ทำอะไร"ง่ายๆ"อยู่ ในขณะที่คนอื่นนั้นเขาทำอะไร"ยากๆ"กันหมดแล้ว

เจริญพร.......

7. LSD

LSD New Member Member

105
    1
    0
    สวัสดีครับพี่mokan

เอาข้อคิดดีๆมาฝากน้องๆ(บางคน)แถวนี้บ้างก็ดีครับ จะได้ตาสว่างกันบ้าง

8. bank052

bank052 New Member Member

59
    4
    0
  9. Byjai

Byjai New Member Member

1
    0
    0
    ขายเหอะ แล้วซื้อหน้าแหลมมาดริพจะเข้าท่ากว่านะ

10. unearthed

unearthed New Member Member

10
    0
    0
    สนใจเกียร์ธรรมดา 6 speed มั้ยคับเอาไว้ใส่ Vios สนใจ PM มานะคับ

11. moskub

moskub New Member Member

10
    4
    0
    เปลี่ยนรถเถอะนะ

12. moskub

moskub New Member Member

10
    4
    0
    เปลี่ยนรถเถอะนะ
    ขอร้อง

13. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ไม่กล้าเข้ามาเลยมั้งนั่น

ลองหารถเก่าๆขับหลัง ใส่ยางเล็กๆเล่นก่อนดีกว่าครับ

มัน Drift ได้ แต่คนละ Feel

14. kreang_180sx

kreang_180sx New Member Member

100
    2
    0
    ดีใจนะครับ ที่มีคนสนใจในการเล่นดิฟ ถึงแม้ยังไม่มีความรู้อย่างละเอียด
    ผมแนะนำว่าลองมาทำความเข้าใจในการดิฟก่อน แล้วหลังจากนั้นก็ลองฝึกซ้อมดูครับ
    จะใช้รถคันนี้เลยก็เอา ลองโดนัท ดึงเบรคมือ เลขแปด สลาลม เอาแค่นี้ก่อนก็ได้
    ถ้าชอบก็ลองเปลี่ยนรถแล้วเล่นท่าที่ยากกว่านี้ แต่ถ้าไม่ชอบก็จบครับ จะได้ไม่เสียตัง
    ส่วนการเซ็ทรถ อย่างตัวผมเองจะเซ็ทตามความต้องการของคนขับเป็นหลัก นั้นก็หมายความว่าคนขับต้องมีความรู้ สามารถอธิบายอาการต่างๆของรถได้
    และรู้ความต้องการของตัวเอง ฉะนั้น ลองไปหาความรู้ก่อนนะ ถ้าไม่รู้อะไรก็ถามคนที่เล่นเป็น
    เค้าไม่หวงหรอกที่จะบอก ดีซะอีก มีคนมาเล่นเพิ่มอีก 1 คน

15. คนไทย

คนไทย Guest

0
    0
    0
    เห่า

บอกน้องเขาดีดีก็ได้ครับ คนไทยเหมือนกัน
    กูละไม่ชอบพวกที่เข้ามา เห่า เร้ย

16. Littlepunk

Littlepunk New Member Member

18
    0
    0
    ผมว่ากระทู้ล่อเป้านา เหอๆ
    แต่ถ้าถามมาก็ตอบตามความรู้ละกัน
    ขั้นแรกเลย ทำเป็นธรรมดา ได้อยู่แต่ไม่จบ กว่าจะจบก็หลายตัง
    ถ้าจะยัด3Sลงไปก้ได้อยู่
    LSD ไม่ต้องก็ได้ ถ้าจะใช้ในชีวิตประจำวัน คุณลองไปศึกษามาว่า เต็ดมีกี่แบบ และแบบขับหน้ามีกี่แบบต่างกันยังไง แล้วอยากใช้แบบไหนก็เลือกดู
    ดริฟใช้ยางถูกๆได้ ได้ครับ
    ABSถอดได้
    มาถึงคำถามสุดฮา วีออสขับหน้าหรือหลัง ขับหน้าครับ
    แล้วมันต้องแต่งอะไรเพิ่มมั้ย ก็พวกช่วงล่าง

จากคำถามที่ถามมา ผมว่าล่อเป้า - -"

17. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ล่อเป้าา. .

18. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    ถ้าใจรักก้อแปลงเลยครับ
    ถ้าแปลงเป็นวีออสขับหลังแล้วดริฟผมว่าดังแน่งานนี้
    ไม่ต่างอะไรจากที่ผมเคยคิดเล่นๆว่าจะเอา EF มาแปลงเป็นขับหลังแล้วเอาไปดริฟ :D
    ทุกอย่างทำได้ครับถ้าใจรักครับ

19. champ...

champ... New Member Member

25
    2
    0
    viosผมว่าไม่น่าจะเหมาะ กับการขับดริฟนะครับ ตามความรู้สึกที่ได้เคยลองดริฟดู

20. taechamp3ดอ

taechamp3ดอ New Member Member

94
    5
    0
    วีออสขับขวานะคับ

21. anubong

anubong New Member Member

368
    2
    0
    ดัก ดัก ดัก ดัก

22. NeoVIP

NeoVIP New Member Member

380
    2
    0
    มะเห็นมีใคร พูดถึงเรื่องตัวถังบ้างเลยอ่ะ

ว่าถ้าจะเล่น ดริฟ กัน จริงๆจังๆ อย่ามองข้ามความแข็งแรงของตัวถังรถด้วยนะครับ

นอกจากศึกษา เรื่องรถ ระบบขับเคลื่อน หลักการ ดริฟท์ ควรศึกษาด้วยว่า ตัวถังเดิมๆ เอามา drift มากๆ จะเกิดไรขึ้น หุๆๆๆ

23. iTon

iTon New Member Member

16
    0
    0
    เหลือคำถามนี้อ่ะ

ต้องไปทำที่ "อู่" ครับ

lol

24. :eek:วาสนาคนเรามีไม่เท่ากัน แต่ความฝันมีกันได้ทุกคน แม้ยากดีหรือมีจน คนทุกคนก็ไม่เก่งแต่เกิดมา ที่ไม่มีตอนนี้ก็คือทรัพย์ ที่ยังอับตอนนี้คือปัญหา จึงสอบถามทุกท่านด้วยวาจา ขอทุกท่านโปรดเมตตาและเอ็นดู ขอบคุณครับ(มือใหม่หัดดิ๊ฟ):eek:

25. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืมมมมม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้