มีงบประมาณ 15,000 ไม่รวมฟร้อนท์ ช่วยจัดชุดให้ทีครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย Kwan_JZE_34, 30 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kwan_JZE_34

Kwan_JZE_34 Guest

0
    0
    0
    มีงบอยู่ประมาณ 14000-15000 ไม่รวมฟร้อนท์นะครับมีแล้ว เป็น Pioneer 6850MP
    ตอนนี้ไม่มีอะไรเลย มีแค่ฟร้อนท์ตัวเดียว ส่วนตัวชอบฟังเพลง Hip Hop + Rock ครับ แต่แฟนผมเขาจะฟังเพลง Pop ตลาดๆ อ่ะ ช่วยจัดชุดลำโพงกะแอมป์ให้ทีครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์เลยครับ ที่เลือกฟร้อนท์ตัวนี้เพราะมันสวยดีอ่ะ หน้าสไลด์ด้วย อิอิ

ขอละเอียดนิดนึงนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    แล้วจะเอาแนวไหนดีล่ะคับ เพราะว่าถ้าจะเอาลำโพงตัวเดียวฟังหลายๆๆแนวและดีทุกแนวคงยากคับ

แต่ถ้างบขนาดนี้คงเลือกมากไม่ได้ แนะนำ Prism คับ :)

3. scorpio

scorpio New Member Member

5
    0
    0
    แนะนำเป็นพวก massive diesel jbl หรือboston ล่าสุดเห็นของbostonรุ่นs60น่ะครับ น่าสนใจดีราคาก็ประมาณคู่ละ7000นิดๆนี่ดูในหนังสือนะครับ

4. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0

ก็ยังไงดีล่ะพี่ เอาทนๆ ประมาณนึง ฟังได้กลางๆ ตามแนวที่กล่าวไว้ครับ ไม่ได้หูทองครับผม แต่ขอนิดสสสส์นึงน่า:D
    แล้วก็ที่เล็งๆ ไว้ก็ ซับ 10 นิ้ววอยส์คู่ 1 คู่
    กลางแหลมแยกชิ้น 1 คู่
    แอมป์ 4 ชาแนล 1 ใบ

อยากได้ประมาณนี้อ่ะครับ หรือเพิ่มกลางแหลมข้างหลังอีกคู่นึงด้วยก็ดีถ้าอยู่ในงบ แต่ที่เป็นปัญหาต้องมาถามคือว่า ผมไม่รู้จักยี่ห้อไหนเลยอ่ะครับ ไม่รู้รุ่นไหนยังไง ต่อยังไง ใช้ทำอะไรครับ รู้แต่ว่ามันทำให้เสียงมันดังออกมาแค่นั้นเอง รบกวนด้วยครับ:)

ติดตั้งใน E34 ครับ ไม่รู้ว่ากลางแหลมคู่หน้าใส่ได้ใหญ่สุดกี่นิ้วครับ เอาเบ้าเดิมของรถอ่ะครับ

มันดูโลภไปป่าวหว่า:confused: งบแค่นี้เอง อิอิ:D

5. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    จะเอาของใหม่หรือของมือสองครับ ลองโทรมาคุยกันดีกว่าครับ 063871266

6. Robin

1,612
    45
    0
    ผมว่าถ้างบนี้ ลองฟัง Boston S60 ก็ได้คับ เสียงดีทีเดียว ยิ่งมีแอมป์ยิ่งดี แต่ต้องยอมรับว่า Boston ถ้าฟังเพลงเร็วๆๆมันๆๆมากๆๆ มันจะไม่ถึงนะคับ แต่ถ้าเพลงจังหวะ pop rock ทั่วๆๆไป หรือเพลงที่เน้นเสียงร้อง ก็ดีทีเดียวคับ ราคาราวๆๆ 7500 ต่อคู่คับ ก็ติดคู่หน้าคู่เดียว แล้วเงินที่เหลือก็เอาไปลงกับแอมป์คับผม และแนะนำอีกตัว Prism 6002 คับ ราคาราวๆๆ 7 พันเช่นกัน ลองหาฟังทั้งสองตัวแล้วตัดสินใจ น่าจะเข้าทางแล้วคับ รอความเห็นท่านอื่นๆๆคับ

ส่วนอนาคตจะเพิ่มอาราย ก็ลองศึกษาไปเรื่อยๆๆนะคับ โชคดีคับ

7. JZE-34

54
    0
    0
    ขอบคุณครับ ได้ความว่ายังไง จะมารายงานให้ทราบนะครับ

8. JZE-34

54
    0
    0
    เรียบร้อยแล้วครับได้ความว่าดังนี้
    - แอมป์ 4 ch. 1200 Watt 1 ตัว
    - ซับ 10 นิ้ววอยส์คู่ 2 ดอก
    - กลางแหลมแยกชิ้น 6 นิ้ว 1 คู่หน้า
    - ปรี 1 ตัว
    - ตู้เปิดแบบไม้

เสียงออกมาพอใจมากครับ แต่ตอนนี้อยากเพิ่มกลางแหลมอีกซักคุ่ครับ เพราะว่าคนนั่งหลังไม่ได้ยินเนื้อดนตรีครับ ได้ยินแต่ซับเพราะกลางแหลมผมอยู่ข้างหน้เ ผมก็ต้องเร่งเสียงเพิ่มกลางเป็นว่าผมหนวกหูแทน แต่ Balance เสียงพอดี ผมเลยอยากติดกลางแหลมคู่หลังอีกซักคุ่นึง คนนั่งหลังจะได้สบายหูขึ้นอ่ะครับ แล้วเสียงน่าจะมีมิติขึ้นด้วย ต้องเพิ่มอะไรอีกหรือเปล่าครับ
    ตอนนี้เล็งๆ แอมป์ขับซับใบนึงไปเลย แล้วเอาแอมป์ 4 Ch. ที่มีอยู่มาขับกลางแหลม 2 คู่ทุกดอกต่อผ่านปรีฯ แค่นี้พอเปล่าครับ แล้วงบประมาณประมาณเท่าไหร่ครับ ฟังแนว Hip Hop, Rock, Pop ครับ

แล้วลำโพงจำเป็นต้องเป็นยี่ห้อเดียวกันกับคู่หน้าที่มีอยู่ป่าวครับ กลัวเสียงมันไปกันคนละทางอ่ะครับ
    ขอบคุณครับ

9. Robin

1,612
    45
    0
    ผมเห็นพี่โพสถามในบอร์ด JZ แล้วคับ ก็ตอบแบบนี้ล่ะกันคับ จะได้ไม่เหมือนฉายหนังซ้ำ

1 ลำโพงควรเปนยี่ห้อเดียวกัน ถ้ารุ่นเดียวกันด้วยจะดีมาก เสียงจะไปในทางเดียวกัน เหตุผลตามที่พี่ Bom ตอบในบอร์ด JZ คับ

2. นำ 4 CH มาขับกลางแหลม แล้วหา 2 CH ที่วัตต์เหมาะสมกับซับของเรา มาขับซับคับ ส่วนราคาของแอมป์เนี่ย แล้วแต่ยี่ห้อ แล้วแต่รุ่นเลยคับ

3. ปรี ผมไม่แนะนำคับ นอกจากจะเล่นพวกยี่ห้อดีๆ ที่มีคุณภาพอ่ะคับ เพราะผมมองว่าชุดนี้น่าจะให้เสียงที่ดีอยู่แล้วคับ ถ้าติดปรีของไม่ดีมา เสียงจะยิ่งไปกันใหญ่คับ แต่ถ้าชอบปรับเล่น(เหมือนผม) ก็ติดได้คับ แต่ต้องหาตัวที่มีคุณภาพหน่อยคับ ไม่งั้นจะเสียเงิน แล้วกลับได้เสียงที่แย่ลงมาคับ งบของปรี ก็แล้วแต่รุ่นแล้วแต่ยี่ห้อเลย ถ้าของดีๆๆหน่อย ก็มีตั้งแต่ราวๆๆ 8 พัน - 2หมื่นห้าเลยคับ ลองเลือกดูคับ

10. JZE-34

54
    0
    0
    แอมป์ ขับซับ ใช้รุ่น ไหนคราส ไหนดีครับ ไม่ต้อง แพงมาก งบรวมลำ โพง 6 นิ้ว (รุ่น เดียวกับคู่หน้าประ มาณ3000ครับ) ขอ เป็นค่า แอมป์ ประ มาณ 7000 ครับ บวกลบ ได้นิดส์ นึง

ซับยี่ห้อ Acouctic รุ่นจำ ไม่ ได้ 10 นิ้ว วอยส์ คู่ 2 ดอกครับ

เผื่ออนาคตแปลงร่างเป็น 12 นิ้วคู่ด้วยครับ

11. rover

rover New Member Member

23
    0
    0
    ในงบขนาดนี้ลองดูเป็น MTX CTC 160 ราคาคู่ละ 2900 บาท
    แอมป์ PRISM 80.4 4ch ราคา 7300 บาท
    ซัฟใช้เป็น PRISM 10S ราคาข้างละ 2600 บาท
    รับรองว่าฟังดีมากครับ สามารถติดต่อได้ที่ 01-424-4888 แมค

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้