-- เครื่อง 4K ใช้น้ำมันเครื่องแบบไหนดีคับ --

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย 1TV4901, 7 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 1TV4901

1TV4901 New Member Member

61
    0
    0
    จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแต่ไม่รู้จะเอาแบบไหน ยี่ห้ออะไร ผมว่าจะใช้ HKS จะเวอร์ไปไหมคับ ???

2. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ยี่ห้ออะไรคงไม่สำคัญนะครับ(แล้วแต่กำลังทรัพย์)

แต่ที่หน้าเป็นห่วงก็คือเบอร์ของนำมันครับ ที่มันเขียนว่า 15W-50 - 0W-30 - 20W-50

ยี่เลขตัวหน้าน้อยเท่าไหรนำมันจะยิ่งบางลง จะเหมาะสำหรับรถใหม่ที่การสึกหรอน้อย

แต่ของเราเครื่อง K มันเก่าแล้ว ผมว่า15W ก็น่าจะพอ(ผมใช้เบอร์นี้อยู่)

ส่วนตัวเคยใช้ 5w สังเคราะห์ 100% แล้วเครื่องมันจะเสียงดังขึ้น พวกเสียง วาว์ล โซ่
    แล้วมีคนใน คลับนี่แหละแนะนำผมมา ว่าต้องเปลี่ยนเบอร์
    ผมก็จำที่พี่เค้าแนะนำมาบอกครับ

3. Jack KE70

Jack KE70 New Member Member

4
    0
    0
    ผมใช้เชลล์ 20W50 ครับได้กำลังอัดดี เหยียบแล้วพุ่ง

4. 1TV4901

61
    0
    0
    แล้วที่มันบอกว่า ซินเทติค เซมิซินเทติค อะไรพวกนี้มันคืออะไรเป็นแบบไหนบ้างอ่ะคับ ???

5. cactus

cactus New Member Member

77
    0
    0
    อธิบายแบบให้เข้าใจง่ายๆนะครับ น้ำมันเครื่องโดยทั่วๆไปจะแบ่งออกเป็น 3 แบบ คือ
    1) น้ำมันเครื่องแบบเกรดธรรมดา น้ำมันเครื่องพวกนี้จะราคาค่อนข้างถูก สามารถใช้งานได้ แต่อายุการใช้งานจะสั้น การคงสภาพของน้ำมันจะคงสภาพได้ไม่นาน ต้องเปลี่ยนถ่ายให้ตรงกำหนดเวลา ส่วนใหญ่ก็จะเปลี่ยนถ่ายในระยะทุกๆ 5,000 กิโล
    2) น้ำมันเครื่องแบบเกรด SEMI SYNTHETIC น้ำมันเครื่องพวกนี้ก็จะมีอายุการใช้งานไม่ต่างจากน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดามากนัก แต่ข้อดีก็คือ จะมีการผสมสารเคมีต่างๆที่ช่วยในการหล่อลื่น และปกป้องเครื่องยนต์ลงไปมากกว่าน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดา ถึงอายุการใช้งานจะไม่นานมาก แต่น้ำมันเครื่อง SEMI SYNTHETIC ก็สามารถปกป้องเครื่องยนต์ และหล่อลื่นได้ดีกว่าน้ำมันเครื่องเกรดธรรมดา
    3) น้ำมันเครื่องแบบเกรด SYNTHETIC หรือน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100% จะเป็นน้ำมันเครื่องที่ผ่านกระบวนการผลิตที่ซับซ้อนมากกว่าน้ำมันเครื่อง 2 แบบแรก และนอกจากนี้ก็ยังมีการผสมสารเคมีต่างๆที่ช่วยในการหล่อลื่นและปกป้องเครื่องยนต์เข้าไปอีก จึงทำให้น้ำมันเครื่อง SYNTHETIC มีคุณสมบัติในการปกป้องเครื่องยนต์และหล่อลื่นได้ดีกว่า น้ำมันเครื่อง 2 แบบแรก และนอกจากนี้น้ำมัน SYNTHETIC ยังสามารถคงสถาพความเป็นน้ำมันเครื่องที่ดีได้ยาวนานกว่า จึงทำให้สามารถใช้งานได้ยาวนานถึง 1,0000 - 12.000 ( ในบางยี่ห้อสามารถใช้ได้ถึง 15,000 ก็มี ) แต่สิ่งที่จะลืมไม่ได้ก็คือ เมื่อใช้น้ำมันเครื่องที่ใช้ได้ยาวนานแล้ว เราก็ต้องใช้กรองน้ำมันเครื่องที่มีคุณภาพดีตามไปด้วย
    / เบอร์ของน้ำมันเครื่อง เช่น 5 W 40 - 0 W 30 - 20 W 50 เป็นต้น อธิบายแบบเข้าใจง่ายสุดๆก็คือ
    1) เลขตัวหน้า จะบ่งบอกความค้นหนืดของน้ำมันเครื่องก่อนที่จะเริ่มติดเครื่อง ง่ายๆก็คือ ถ้าตัวเลขข้างหน้าเป็นเลข 0 จะหมายถึง ความหนืดของน้ำมันก่อนติดเครื่องจะเท่ากับน้ำเปล่า
    2) เลขตัวหลัง จะหมายถึงค่าความค้นหนืดของน้ำมันหลังจากติดเครื่องแล้ว เช่น เลขตัวหลังเป็น 40 หมายถึง หลังจากที่เราติดเครื่องยนต์แล้วอุณภูมิของเครื่องยนต์ถึงจุดๆหนึ่ง ความหนืดของน้ำมันเครื่อง ก็จะคงความค้นหนืดเป็น 40 เท่าของความหนืดของน้ำเปล่า
    / หรือเอาให้เข้าใจง่ายมากขึ้นอีกก็คือ ตัวเลขตัวหน้ายิ่งน้อยก็จะเหมาะกับ ภูมิประเทศที่มีอากาศเย็น ยิ่งเย็นมาก ยิ่งต้องตัวเลขน้อย ถึงตัวเลขเป็น 0 ในสภาพอากาศอย่างเมืองไทย ไม่ต้องสนใจตัวเลขด้านหน้ามากนักครับ จะ 5 W - 10 W -15 W หรือ 20 W ก็ใช้ได้ครับ เรามาสนใจที่ตัวหลังจะดีกว่า เอาง่ายๆเช่นกันก็คือ ถ้าเครื่องที่ใช้เป็น เครื่องโซ่ หรือเป็นเครื่องเฟือง ก็ควรจะใช้น้ำมันเครื่องที่มีเลขตัวหลังเป็น 40 หรือ 50 แต่ถ้าเป็นเครื่องสายพานก็ควรจะใช้ 30 หรือ 40 ครับ

6. jay7000

jay7000 New Member Member

275
    0
    0
    ความรู้เนื้อๆเลย

7. 1TV4901

61
    0
    0
    ความรู้เพี่ยบ ขอบคุณมากคับเข้าใจขึ้นเยอะเลยคับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้