ช่วยอ่านโค้ดรหัสเลขอะไรบ้างและรหัสบอกว่าต้องซ่อมตรงไหนบ้างครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Surajit Tanasansombut, 10 มกราคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    ช่วยอ่านโค้ดรหัสเลขอะไรบ้างและรหัสบอกว่าต้องซ่อมตรงไหนบ้างครับ

1. Sai Laeng

Sai Laeng Guest

0
    0
    0
    Code 21, 41, 54 ครับ

2. Sai Laeng

Sai Laeng Guest

0
    0
    0
    Code 21 - ออกซิเจนเซ็นเซอร์เสีย (มีตัวล่างกับตัวบนสองตัว อาจจะเสียตัวใดตัวหนึ่ง หรือไม่ก็ทั้งสองตัว) Code 41- ไดสตาร์ด ไม่แปรพันอย่างเท่าที่ควร (อาจจะ แปลได้ว่าองศาจุดระเบิดไม่อยู่ในตำแหน่ง ที่ควร ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ เพราะว่าผมไม่ใช่ช่างแค่แปลตามภาษาอังกฤษเท่านั้น) Code 54 - กล่องสมองกลไม่ได้รับสัญญาณจากแคมชาร์ป หรือ แคมชาร์ปเซ็นเซอร์ (ตัวแบนๆรูปทรงคางหมูที่คุณเคยตามหาอยู่) เสีย ครับ

3. ออกซิเจนเซนเซอร์2ตัวอยู่ตรงไหนครับหากเสียจะต้องตรวจสอบได้ยังไงว่าเสียครับขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ

4. Pitesh Eakune

Pitesh Eakune Guest

0
    0
    0
    ตัวแรกอยู่ตรงที่ท่อไอเสียจากฝาสูบ 4 ท่อมารวมกันเป็น 1 ท่อก่อนถึงข้อต่อตัวที่ 2 อยู่ท้ายกระเปาะแคตาไลติกหน้าคล้ายหม้อพักไอเสียตัวเล็กๆ อยู่ถัดมาประมาน 80 ชม.

5. ขอบคุณครับแต่ถ้าจะตรวจสอบว่าเสียตัวใดหรือทั้งสองตัวมีวิธีทำอย่างไรบ้างครับก่อนที่จะซื้อมาเปลี่ยน

6. Pitesh Eakune

0
    0
    0
    O2 Sensor ของน้องออนเป็นแบบช่วงแคบ(Narrow) เลยมี 4 สายโดยสายที่ต่อเข้ากับปลั็กสีดำกับเทาเข้มคาดส้มเป็นสายฮีทเตอร์เพื่อให้ร้อนเร็ว อีกคู่เป็นสายต่อเข้าสายสีดำคาดน้ำเงินอ่อนเป็นสายสัญญานเข้าขา 30 ของ ECUถ้าเสียจะไม่มีสัญญานมาที่ขานี้

7. Pitesh Eakune

0
    0
    0
    อ้อลืมบอกอันที่แล้วเป็นตัวบน ตัวล่างต่อสายสัญญานสีน้ำตาลไหม้คาดขาวต่อเข้าขา 31 ECU

8. ขอบคุณอีกครั้งจะไปให้ช่างเขาช่วยตรวจสอบตามที่แนะนำมาเขาคงจะเข้าใจและต้องใช้อุปกรณ์เช็คสัญญานว่ามีหรือไม่ หรือท่านว่าอย่างไรครับ

9. Pitesh Eakune

0
    0
    0
    สัญญานวัดเป็นมิลลิโวทล์นะครับ แล้วเวลาดูสีของสายดูที่สายของตัวรถนะครับไม่ใช่ที่ตัวเซนเซอร์เพราะเซนเซอร์ต่างยี่ห้ออาจใช้สีไม่เหมือนกันและส่วนมากที่เสียของแบบ Narrow sensor มักจะเป็นตัวฮีทเตอร์ขาด

10. Pitesh Eakune

0
    0
    0
    แถมสัญลักษณ์ให้ด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้