จน เครียด เซ็งกับมันจิงๆ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย amtep, 4 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. amtep

amtep New Member Member

1
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อไม่นานมานี้ D9 ของผมขับ 110 - 130 พวงมาลัยสั่นเลยเข้า ออโต้เซิร์ฟ ใกล้บ้านสาขาคาร์ฟูร์เพชรเกษม เค้าบอกว่าถ่วงล้อก็หายแล้ว เชิญผมไปนั่งรอที่ห้องพักลูกค้า สักพักช่างคนที่ทำรถเราทำทีเดินมาหาเราแจ้งว่า หม้อน้ำเริ่มมีน้ำซึมออกมา ผมก็ออกไปดูก็เห็นรถผมถูกยกอยู่ด้วยแม่แรง ก็เห็นน้ำซึมออกมาเนื่องจาก หูล๊อกหม้อน้ำด้านบนซึ่งเป็นพลาสติกมันหักทั้ง 2 ข้าง แต่ก็ไม่ได้เอะใจ คิดว่ามันคงเป็นไปตามสภาพ ถึงตอนรับรถ พนักงานส่งรถก็บอกว่าถ่วงล้อให้แล้วแต่ไม่คิดเงิน ช่วยซื้อน้ำกลั่น 1 ขวดกับบริการลากรถฉุกเฉิน อีก 300 กว่าบาท ผมก็ตกลงและขับรถกลับออกไป พอกลับรถหน้าคาร์ฟูร์วิ่งไปสัก 3 กม.เท่านั้นแหละครับเครื่องดับความร้อนขึ้นขีดแดง ผมเข้าข้างทางหาน้ำเติมและขับกลับบ้านซึ่งหางจากจุดนั้นประมาณ 2 กม. แล้วก็หากาวมาอุดตรงที่รั่วเพื่อจะขับไปศูนย์ PG รองเมืองในวันรุ่งขึน พอถึงศูนย์ช่างสันิษฐานว่า รถถูกขึ้นแม่แรงผิดตำแหน่งโดยใช้แม่แรงยกใต้คานหม้อน้ำ ซึ่งตรงนั้นมันไม่สามารถรับน้ำหนักรถได้ และเจอแบบนี้มาหลายคันแล้ว เขายกรถและชี้ให้ผมดูที่คานใต้หม้อน้ำมันโก่งขึ้นนิดหน่อย แต่ก็มากพอที่จะทำให้หม้อน้ำยกตัวและหูล๊อคเบียดกับเบ้าล๊อคจนหัก เขาสันนิษฐานทั้งๆ ผมยังไม่ได้บอกเขาเลยว่า เมื่อวานเอารถเข้าทำที่ ออโตเซิร์ฟมา ตอนนี้ผมนึกออกทันทีเลยว่าผมใช้รถวิ่งทางไกลๆเกือบทุกวัน ไม่เคยมีปัญหาความร้อน แต่พอออกจาก ออโตเซิร์ฟ ก็มีอาการเลย จึงโทรหา ออโตเซิร์ฟ และเล่าให้หัวหน้าช่างฟัง เค้าพูดเหมือนจะรับผิดชอบดีนะครับและให้ผมขับรถเข้าไปให้เขาดู ผมก็วิ่งจากรองเมืองกลับมาคาร์ฟูร์อีกรอบด้วยความเร็ว เพราะน้ำ มันรั่วอีก กาวเอาไม่อยู่ มาถึงหัวหน้าช่างก็ยกรถผมด้วยเครื่องยกนะครับ วันนี้ไม่ใช้แม่แรง ผมก็ชี้ให้เค้าดูคานใต้หม้อน้ำว่ามันโค้งขึ้น เขาก็พูดในทำนองว่าไม่เห็นจะโค้งตรงไหน และลูกน้องผมก็ไม่ได้ยกตรงนี้ ผมก็บอกว่าช่างที่ศูนย์ยืนยันว่าหูล๊อคหม้อน้ำไม่สามารถหักเองได้ นอกจากรถชน หรือถูกยกมาดังที่กล่าวไปแล้ว เขาถามผมแบบหาเรื่องว่า ช่างศูนย์ไหน มันชื่ออะไร ผมอยากรู้ เถียงไปเถียงมา สรุปสุดท้ายคือหัวหน้าช่างคนนี้ บอกผมว่าบริษัทเราไม่มีนโยบายที่จะรับผิดชอบตรงนี้ ผมก็ไม่รู้จะอยู่ต่อทำไม ก็ขับรถไปอู่หม้อน้ำที่สาย4 ให้เค้าตีหม้อใหม่ให้หมดไป 4000 กว่าบาท และบอกตัวเองว่าต่อไปนี้คงไม่ได้เจอกันอีกแล้ว ออโตเซิร์ฟ จะสาขาไหนก็ไม่เข้า ระบายแค่นี้ละครับ อ้อลืมบอกไปว่าพวงมาลัยยังสั่นเหมือนเดิมด้วยครับ ต้องไปเข้าร้านยางถ่วงให้ 100 บาท หายสนิทเลยครับ

2. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    มันน่า วาง ระเบิด หน้า ร้าน เจรงๆ อิอิ

3. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    เป็นอุทาหรณ์ ที่ดีอีกคันครับ รถยนต์ นั้นจริงๆ เขากำหนดจุดที่สามารถยกรถได้ เฉพาะที่กำหนดไว้เท่านั้นครับ

แต่ถ้าต้องการยกตรงจุดอื่นต้องให้ช่างที่มีความชำนาญ วิเคราะห์เป็นจุดๆไปครับ เพราะรถหลายรุ่น หลายยี่ห้อ

นั้นเป็นแบบที่คุณ จขกท. เล่าเลยครับ เสียรถหมด บางคันถึงกับต้องไปอู่สี ดึงตัวถังกันใหม่เลยก็มีครับ

โดยเฉพาะรถรุ่นเก่าๆนะครับ ถ้ามีผุ ด้วย และขึ้นไม่ถูกจุดด้วย งานนี้มีทะลุแน่ๆ ครับ

4. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    จิงเปล่าคับ แย่มากๆเลย ผมและพ่อเอารถเข้าที่นั่นบ่อยๆด้วยน่ะสิคับ

5. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ของ โอม ก็ เจอ ครับ มัน ดัน ยก หน้า รถ เลย ตรง หู ลาก รถ เล่น ซะ กัน ชนด้าน ล่าง แตก เลย
    เวง จิงๆ

6. su - kha

su - kha New Member Member

78
    1
    0
    เวร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้