ขอคำปรึกษาและแนะนำจากสมาชิกครับ เรื่องมีอยู่ว่า รถผมปี 1997 เกียร์ออโต้ Vtec ตอนเช้าๆ...

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Suhaidee Sani, 10 กันยายน 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Suhaidee Sani

Suhaidee Sani Guest

0
    0
    0
    ขอคำปรึกษาและแนะนำจากสมาชิกครับ เรื่องมีอยู่ว่า รถผมปี 1997 เกียร์ออโต้ Vtec ตอนเช้าๆ หรือตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ ๆ เมื่อผมเข้าเกียร์ถอยหลังรถไม่ถอยครับต้องรอประมาณ 6-8 นาทีบางวันก้เกิน 10 นาที ถึงจะเกียร์จะจับได้ พอเข้าเกียร์ D เดินหน้าสัก 100 เมตร บางครั้งก็รอบฟรี อาการที่กล่าวมาเป็นมาประมาณ เกือบ 2 ปีแล้วครับ ได้ปรึกษาอู่แล้วทางอู่บอกว่าเป็นอาการของเกียร์เริ่มจะพังแล้ว ที่นี้ผมรบกวนสมาชิกที่มีประสบการณ์อาการดังกล่าวแนะนำแก้ปัญหาด้วยวิธีไหนดีครับ ผมได้ปรึกษากับอู่เพื่อหาแนวทางการซ่อม มีอยู่ 3 แนวทาง 1) Overhall เกียร์ใหม่เลย แพงหน่อย 2) หาเกียร์มือสอง 3) รื้อเกียร์แล้วค่อยมาวิเคราะห์ว่าจะซ่อมยังไง อัน 4) นี้ผมคิดเองน่ะครับว่า ควรจะหาเครื่องใหม่พร้อมเกียร์ ดีมั๊ย ....ขอขอบคุณสมาชิกด้วยครับ

2. แนะนำเครื่องใหม่ไม่ต้องแพงมากครับ D15b 25.000 ก็จับต้องได้สภาพสวยๆเลยครับ อีกอย่าง Overhall แพงกว่าหาเกียร์ยุ่นมาใส่แน่นอนครับพอซ่อมเกียร์เสร็จเครื่องพังต่อด้วยอายุของมัน 15 ปีเข้าไปแล้วไม่แนะนำให้ฝืนซ่อมครับ ลองฟังความคิดเห็นท่านอท่นบ้างนะครับ... ขอให้ปัญหาเจ้า EK คันโปรดหายโดยเร็วไวครับผม

3. Tora Kan

Tora Kan Guest

0
    0
    0
    เห็นด้วยครับ เก็บตังอีกนิดวางใหม่ใช้กันยาวๆ

4. Kung King

Kung King Guest

0
    0
    0
    ไม่งั้นก็หาเกียออโต้มือสองครับ ราคาที่ถอดขายตามเว็บเคยเห็น 3-5000 เองครับ แต่ต้องวัดดวง หรือหาช่างดูดีๆครับ

5. Jacky Kwandee

Jacky Kwandee Guest

0
    0
    0
    อึ้ม มีเหตุผล คริ คริ

6. Suhaidee Sani

Suhaidee Sani Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณครับ

7. Broomy Broom

Broomy Broom Guest

0
    0
    0
    ต้องถามกลับว่าจะใช้คันนี้อีกนานไหม? ถ้านานและมีงบซ่อม หาอู่ที่ซ่อมเกียร์ที่ชำนาญเกียร์รุ่นนี้ครับ น่าจะอยู่ราวๆหมื่นปลายๆ ถ้าเข้าศูนย์ก็น่าจะสามหมืน ถ้าใช้ไม่นานยกเกียร์มือสองสภาพดีๆจากญี่ปุ่นใส่ครับ สะดวกรวดเร็ว อายุการใช้านก็ขึ้นอยู่กับสภาพที่ได้มา งบประมาณสำหรับแคมเดี่ยว ก้น่าจะหมื่นต้นๆ รวมค่าแรง หรือไม่ถึงขึ้นอยู่กับราคาเกียร์ที่ได้มาครับ จะเอาถูกเลยก็หาเกียร์ยกลงที่เค้าวางเครื่องใหม่ ลูกละไม่กี่พันบาท แต่ต้องเสี่ยงว่าเกียร์จะมีอายุนานแค่ไหนครับ ต้องเช็คประวัติว่าจากเจ้าของเดิมว่าเกียร์สภาพดีแค่ไหน

8. ลองตั้งสายคิกดาวให้หย่อนสุดๆน่าจะพอช่วยได้อีกหน่อย ลองดูครับ ทนขับไปก่อน แล้วว่ากันไปตามงบประมาณ

โอเวอร์ฮอนเกียร์ก็ได้นะครับ หมื่นกว่าบาท ชัวร์กว่าเห็นๆครับ ใช้งานได้อีกยาวเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้