เครื่องเดิม Evo 1-2-3 รับบูสต์สูงสุดได้เท่าไหร่ครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Pom-AWD, 6 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pom-AWD

Pom-AWD New Member Member

353
    9
    0
    อยากทราบว่า เครื่องเดิม Evo 1-2-3 รับบูสต์สูงสุดได้เท่าไหร่ครับ
    ในที่นี่ผมหมายถึง มีการปรับรอม หรือมีกล่องพ่วง และเปลี่ยนปั๊มติ๊กให้จ่ายน้ำมันได้เพียงพอแล้ว แต่ไม่ได้ยุ่งกับฝาและเสื้อสูบเลย

อีกข้อครับ ถ้าบูสต์เท่าเดิมแต่เปลี่ยนแคมองศาสูงขึ้น
    นิสัยเครื่องจะเปลี่ยนไปอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

2. Marsza

Marsza New Member Member

396
    0
    0
    1.2 ยังสบาย ๆ ครับ

3. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    เดิมๆทุกอย่างเลยมั้ยคับ

4. Pom-AWD

353
    9
    0
    ขอบคุณครับ

แล้วถ้าจะเปลี่ยนแคมอีกสักหน่อย จะต้องทำอะไรเพิ่มอีกไหมครับ

5. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    กรณีเปลี่ยนแคมและได้รับการตั้งอย่างถูกต้องนะครับ นิสัยเครื่องจะเปลี่ยนไปเหมือนรถคนละคันเลยครับ ทั้งนี้ต้องอยู่ที่จูนเนอร์ด้วยนะครับ ว่าได้ทำการจูนแบบไหน เน้น อะไร เสต็ปแรกๆจากเครื่องเดิมนะครับ ควรเปลี่ยนเป็นกรองเปลือย เปลี่ยนเฮดเดอร์ และ ท่อไอเสียครับ (เอาแบบดีๆนะครับ ถ้าคนทำไม่เป็น แบบว่าดังอย่างเดียวรถจะวิ่งสู้ท่อเดิมไม่ได้เลย) กล่องซักใบแล้วแต่งบประมาณ แคมซักชุด ปะเก็นซักแผ่นเพื่อรีดกำลังอัดจะทำให้บูสต์สูงขึ้นครับ จูนเนอร์ดีๆซักคนครับ โอ้วที่สำคัญ ปรับบูสต์ไฟฟ้าครับ แนะนำ Profec B Spec II ครับ ใช้งานง่ายราคาไม่แพงมากประมาณหมื่นต้นๆครับ ส่วนสปริงวาวและรีเทนเนอร์ ถ้ามีงบก็เปลี่ยนไปครับ ถ้าไม่มีของเดิมรับได้

6. Pom-AWD

353
    9
    0
    ขอบคุณครับ
    ถามต่ออีกหน่อยนะครับ
    1.แคมสเตปต้นๆนี่ สักกี่องศาดีครับ
    2.ปะเก็นฝาสูบนี่ สักกี่มิลครับ

7. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    วาดฝัน step นี้ของพี่ช้างไว้เลย .... เด๋วจะเอาให้เหมือน.. :D

อยากรู้มั่กๆ ...รอผู้รู้อยู่น่ะครับ.... :D

8. aod_e30

aod_e30 New Member Member

7
    0
    0
    อยากทราบมานานแล้วครับว่า เวลาบูสมาแรงดันเบนซิน ขึ้นจนถึง 3 บาร์แล้วตกลงมาอยุ่ที่ 2.5 บาร์ แปรมาอะไรครับอยากรู้จริง ๆ มันจะพังหรือเปล่า ขอบคุณคับ

9. meowmeowmeow

meowmeowmeow New Member Member

223
    11
    0
    เซียนทั้งหลายช่วยมาตอบทีคับ

10. Bank350Z

Bank350Z New Member VIP

137
    0
    0
    :rolleyes: เดิมๆถ้ามีกล่องแล้วจูนดีๆก็รับบูสต์ 2 บาร์ได้คับ :D

11. Bank350Z

Bank350Z New Member VIP

137
    0
    0
    :rolleyes: ดูปั๊มติ๊กอย่างแรกเลยคับ :D

12. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    เช๊ค ปั๊มติ๊ก กะ กรองเบ็นซิน ด้วยก็ดีครับ

13. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    เข้ามาตามหาความฝันอ่ะครับ.............จะบูสท์พลีชีพ..แล้ววิ่ง12 ปลายๆ......กล่องROM +บูสท์ 1.2 บาร์+คลัทซ์ทองแดง พร้อมหวี พร้อม ฟลายวีล+ปรับบูสท์ไฟฟ้า.....เครื่องEVO2 ขัดพอร์ท................สนามที่แล้ว...ราชบุรี...คลัทซ์เดิมๆ....ไหม้ไปเรียบร้อย...ตั้งแต่....ยังไม่ถึงสนาม....รอบกวาด..แต่...รถอืด..โคตรๆ..เหม็นหึ่งเลย อ่ะ

14. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตามประสบการ์ณผม เครื่อง 3 เดิมๆ ถ้าจะลง 12 ปลายๆให้ได้
    คงต้องบูสให้ได้มากกว่า 1.2 บาร์ครับ

ปัญหาคือถ้าจะรับบูสท์มากกว่า 1.2 เครื่องต้องทำมาพอควรเลยที่เดียวครับ มีปัญหาที่ปะเก็นแตก - เกียรยัดไม่เข้า -คลัตซ์พัง - เวสเกตพัง บูสท์ไหล ไม่ปัญหาใดก็ปัญหาหนึ่งตลอดครับ
    ลองดูครับ

15. eakachai wongpho

eakachai wongpho New Member Member

2
    0
    0
    เคยบูสเกินมาแล้วครับ evo 2 เครื่องเดิม บูสใหลไป 2 บาร์ เพราะไปใส่ปรับบูสไฟฟ้ามา
    ของเกรดดี้ โปรเฟสบีเสปค2 ใส่มาจากพี่ลิ้ม ที่ตลิ่งชัน (Tune by lim) ดันต่อสายมาให้ผิด
    ไปลองวิ่งที่คลอง5 ตั้งใจจะบูสแค่1.2บาร์ ล่อไป 2 บาร์เลยครับพี่น้อง
    :mad::mad::mad:พัง:mad::mad::mad:
    ประเกร็นแตก ฝาสูบโก่ง หม้อน้ำอะลูมิเนียมพัง บวมฉึ่งเลยครับ ท่อน้ำแตก
    วิ่งแค่รอบแรก ยังไม่ถึงครึ่งทางเลยครับ :cry:พัง:cry:
    โดนไปชุดใหญ่เลยครับ เซ็งโคด & เซ็งเป็ด
    ฝากไว้หน่อยนะครับ ถึงแม้จะทำกับมืออาชีพก็ควรจะตรวจสอบให้ดีอีกทีนะคราบ
    จะได้ไม่พัง

16. โอ๊ต MIDWAY

496
    7
    0
    ว๊าว.......งานนี้...ถอยทัพดีมั๊ยเนี๊ยะ.........เสียวอยู่ลึกๆ............งั้นเอา 13 ต้นๆดีกว่า.........เพราะเริ่มเตรียม ของ..รอ..วันพลีชีพแล้ว...(เสื้อไม่มีเลข+ลูก 2 J +ROM พี่ ญา STEP2 +คลัทซ์ ORC..................แต่...STEP นี้..จะทําวิ่งเดือน 11...อ่ะครับ..

17. meowmeowmeow

223
    11
    0

โอ้ว ลูก2J+Rom+คลัทORC วิ่ง13 แจ่มมาก

Step นี้ค่าเสียหายเท่าไหร่คับ

18. BOBBY_IN_LOVE!!

BOBBY_IN_LOVE!! New Member VIP Member

929
    6
    0
    ตอนงาน XOTB best of evo เครื่องRVRของผม บูส บาร์ 3 วิ่งได้ 13.1 ถ้าเป็นเครื่องอีโวน่าจะลงได้ อีก นะ ครับ

รถผมมี turbo evo 5 กับ จูนรอมที่ Ralliart ครับ ที่เหลือ เดิม ครับ

19. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38

ผมเห็นรถเพื่อนผมเดิมๆเลยนะครับ มีROM+ระบบน้ำมันใหม่ติ๊กน้ำมัน+เรกุเรต+เทอร์โบอีโว7+ปรับบูสไป1.3 บาร์ เครื่องอีโว2เดิมๆ+ครัส2แผ่น ทำไปหมดนี้วิ่งได้12.2นะครับ ออกตัว6พันรอบ สับเกียร์ 7500 ทุกเกียร์ครับ เห็นเจ้าของเคยบ่นๆว่า สำคัญเลยในการวิ่งให้ได้เลขดีๆคือยางและการเปลี่ยนเกียร์ให้ไวครับ

20. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    เปลี่ยน เกียร์ ไวนี่ มีผล มากๆ เลย คับ

ตอน โบ เดิม ผมวิ่ง ดีสุด 13.0 (รวมเวลาออกตัวด้วยนะคับ) บูส บาร์ ไม่ถึง บาร์ 1

เครื่องมี เปิดพอร์ท ปะเก็น1.6 ลูก อีโว 6 คลัช 2 แผ่น กล่อง รอม เฟืองท้าย rs ขึ้นเขาใหม่ ใส่เวสเกต
    แยก ฟร้อนไปร์ท

ประมานนี้ อะ คับ ตอนนี้ ลูก 2เจ เปลี่ยน 06-20g และ ยังวิ่งแค่ 12 กลาง อิจฉา บางคัน โบ เดิม
    ยังวิ่ง 12ต้น กันเลย หุหุ

21. โอ๊ต MIDWAY

496
    7
    0
    ลูก 2 J รวมประกอบ.....พี่ผมเค้าคิดผม...8000...รวมค่าแรง....คลัทซ์ ORC ...14,000-17,000........ROM พี่ญา...5,000-8,000 บาท...ตามSTEP ไม่รวม..แก้ ระบบ...ไฟ...หากเครื่อง..ไม่สมบรณ์.......แรง..ในสนามไม่รู้.....รู้ แต่ว่า.....บนถนน......มันส์..แถมดึง...สะใจ...โคตรๆ....

22. satan @ evo-2

satan @ evo-2 New Member Member

7
    0
    0
    โทษครับ ขอนอกเรื่องหน่อยจาตามหาคนหน่อยครับ ชื่อชัยอยู่ มิดเว ขับ สามห่วงสีแดง ฝากบอกเขาหน่อยว่า โก๊ะที่อยู่ปากน้ำคิดถึงครับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้