เกิดความสงสัย ก่อนสตาร์ท ดึงสายมาดู น้ำมันเครื่องล้น พอติดเครื่องปุ๊บ ลอง อิกที...

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย มอสซ่าร์ คนเดิม' เพิ่มเติมเด่วบอก, 11 พฤศจิกายน 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    เกิดความสงสัย ก่อนสตาร์ท ดึงสายมาดู น้ำมันเครื่องล้น พอติดเครื่องปุ๊บ ลอง อิกที ไม่ถึงขีดเลย สรุปต่องวัดตอนไหนแน่คับ

1. Anupong Kaewnil

Anupong Kaewnil Guest

0
    0
    0
    ตอนดับเครื่องครับ

2. Kenta Ballboy

Kenta Ballboy Guest

0
    0
    0
    เอาแบบไม่เพี้ยนเลย ให้วัดตอนเช้าก่อนสตาร์ท ครับ หรือตอนเครื่องเย็นแล้วหลังดับเครื่อง ตามคอมเม้นบนครับ ดึงออกมาแล้วหาผ้าเช็คปลายก้านก่อนนะครับ (ผ้าที่ไม่เป็นขุ้ยนะครับ)

3. Kenta Ballboy

Kenta Ballboy Guest

0
    0
    0
    ตอนเคริ่องสตาร์ท น้ำมันเครื่องถูกปั่นไปหล่อลื่นส่วนต่างๆของเครื่องครับ ทำให้ปลายก้านวัดมีแค่ปลายก้านครับ

4. นำ้มันเครื่องวัดตอนเครื่องเย็นแต่นำ้มันเกียร์ออโต้วัดตอนร้อนครับ(ติดเครื่องสักสิบนาทีเครื่องร้อนดับเครื่องค่อยวัด)

5. Ga15ใส่กี่ลิตรครับ

6. ไม่ได้วัดครับดูเข็มเอาแต่กะป๋องใหญ่ไม่ต้องซื่อกระป๋องเล็กครับ

7. เติมประมาณ3.2ลิตรตามคู่มือรถนะ ที่ผมจำได้

8. เย้ฉลอง น้ำมันเครื่องผมขาด หาเติมด่วย

9. ตามหลักเกณการตรวจสอบ(วัด)น้ำมันเครื่องจะต้องวัดตอนเช้าก่อนสตาร์ทน้ำมันเครื่องจะพอดีขีดบนหรือเกินนิดหน่อยพอสตาร์ทวัดน้ำมันเครื่องจะไปอยู่ในระบบหล่อหลื่นจึงทำให้น้ำมันเครื่องขาดไมนิดหน่อยไม่เป็นปัญหา. รอผู้รู้ท่านต่อไปครับ ตามที่ผมเข้าใจครับ

10. ผมวัดแบบนี้ถ้าดึงดูตอนเช้าก่อนสตาร์ทเครื่องต้องเกินขีดบนสุด แต่ถ้าจะเอาให้เป๊ะผมจะวัดหลังจากดับเครื่องไปแล้ว 3 นาที ต้องอยู่ขีดบนสุด

น้ำมันเครื่องต้องอยู่ระหว่างกลางขีดจนถึงบนสุดการที่จะเลยขีดบนสุดขึ้นไปไม่ไช่เรืองดีนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้