เมื่อวาน เอารถไปแม่ฮ่องสอน ตอนขึ้นเขารากยาว หม้อน้ำเดือดสุดขีดเลยครับ...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Sai Laeng, 7 เมษายน 2014

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sai Laeng

Sai Laeng Guest

0
    0
    0
    เมื่อวาน เอารถไปแม่ฮ่องสอน ตอนขึ้นเขารากยาว หม้อน้ำเดือดสุดขีดเลยครับ ปกติขับทางเรียบหรือติดไฟแดง ขั้นเนินขั้นเขานิดๆหน่อยๆไม่เป็นไร พัดลมหม้อน้ำก็ทำงานดีอยู่ แต่ว่า ตอนขึ้นเขารอบสูงรากยาวถึงเป็น ก็เลยพยายามขับช้าๆตอนขึ้นเขา ก็ช่วยได้บ้าง ความร้อนขึ้นไม่สุดขีด ขอช่วยวิเคราะห์หน่อยว่ามันเป็นเพราะอะไรครับ หรือว่า ต้อง modify หม้อน้ำครับ

2. Pae MO ON

Pae MO ON Guest

0
    0
    0
    เข้าร้านหม้อน้ำเลยครับ หม้อน้ำอาจจะตัน....

3. Sai Laeng

0
    0
    0
    ขอบคุนครับ แต่น้ำใสตลอดนะครับ

4. Mongkol Thanoi

Mongkol Thanoi Guest

0
    0
    0
    พัดลมอาจไม่ทำงาน เป็นช่วงๆครับ ปลั๊กอาจหลวมก็ได้

5. Sai Laeng

0
    0
    0
    เปลี่ยนปลั๊กไป ประมาณ 3 เดือนนี้เองครับ 2 ปี ที่ผ่านมา เคยเอาไปแม่ฮ่องสอน ครั้งหนึ่ง ก็เป็นอาการเดียวกัน

6. Mongkol Thanoi

Mongkol Thanoi Guest

0
    0
    0
    ครับ ลอง check ดูเบื้องต้นนะ ไม่ไหวก็ตามช่างเป้แนะนำครับ คุณชาย ผมแนะนำตามที่เคยเจอมาครับบ

7. Sai Laeng

0
    0
    0
    เท่าที่สังเกตุดูตอนอยู่บ้าน เปิดฝาหม้อน้ำไว้แล้วสตาร์ดเครื่อง ซักพักนึง (ประมาณ 1 นาที) น้ำจะนูนขึ้นมา ไม่เห็นนิ่งเหมือนรถอื่นๆ แต่ก็คิดว่าเป็นอาการธรรมดาของรถนีออน หรือว่าไม่ควรเป็นอย่างนั้น หรือว่าเป็นอาการหม้อน้ำตัน อย่างช่างเป้บอก

8. Pae MO ON

Pae MO ON Guest

0
    0
    0
    ที่ผมบอกว่าหม้อน้ำอาจจะตัน คือ ถ้าเราขับปกติเราก็วิ่งรอบต่ำ รอบเครื่องไม่สูงมาก แต่พอขับขึ้นเขา เราก็ต้องใช้รอบเครื่องสูงขึ้น พอรอบเครื่องสูง ก็จะทำให้ปั้มน้ำมีแรงดันสูงตาม แต่ถ้าเกิด ช่องทางน้ำในหม้อน้ำมีอาการตัน(อาจจะตันแค่บางช่อง) ทำให้พอน้ำในระบบมีแรงดันสูงก็จะทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน. แต่ถ้าใช้ตามปกติ รอบเครื่องไม่สูง หม้อน้ำก็ยังพอที่จะระบายความร้อนได้ทันอยู่.....

9. Sai Laeng

0
    0
    0
    ขอบคุนครับ จะลองเอาไป check ดู

10. โอกาสหม้อน้ำตันสูงคับ

เป็นเหมือนกันครับแก้ไม่หายซะทีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้