รถจอดติดไฟแดง หรือเวลาขับชะลอค่อยๆคลานเพราะรถติด รถเกิดดับและสต๊าดไม่ติด...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Pritsana PlatongNu, 24 มีนาคม 2014

< Previous Thread | Next Thread >
    รถจอดติดไฟแดง หรือเวลาขับชะลอค่อยๆคลานเพราะรถติด รถเกิดดับและสต๊าดไม่ติด ต้องรอสัก20นาทีถึงสต๊าดติด เหมือนต้องให้เครื่องเย็น แต่ความร้อนก็ปกติดี เกิดจากอะไรค่ะ คือเอาไปให้ช่างเค้าดูเค้าก็บอกสายไฟ โน้นนี่ก็ปกติดี รบกวนผู้รู้บอกหน่อยค่ะ มันเกิดจากอะไรค่ะ?

1. Pae MO ON

Pae MO ON Guest

0
    0
    0
    ไม่สายไฟก็เซ็นเซอร์...

2. Surajit Tanasansombut สายไฟเคยให้ที่อู่เช็คแล้วเค้าบอกปกติ ส่วนแคมป์ชาปเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อกลางปี 56 (สองครั้ง) ค่ะ Pae White Neon เซ็นเซอร์ เคยบอกพี่เค้าไปเหมือนกันค่ะว่าเป็นที่เซ็นเซอร์หรือป่าวเค้าก็บอกไม่นะ ก็เลยงงๆ - แต่สาเหตุเกิดจาก ลั้กสายไฟหลวม-สายไฟช้อต-แคมป์ชาปเสีย-เซ็นเซอร์ แน่นอนใช่ป่ะค่ะ

3. อีกอย่างที่อู่บอกว่าเป็นที่แบต พอเปลี่ยนแบตก็ยังเป็นอยู่ (เปลี่ยนแบตเมื่อ 1 มีนาคม 57) นี้เองค่ะ T T

4. Pae MO ON

Pae MO ON Guest

0
    0
    0
    อาจเป็นที่คอล์ยหรือไม่ก็แคร็งชาร์ป แต่ที่แน่ๆไม่ใช่แบต...

5. ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลค่ะ

6. Pitesh Eakune

Pitesh Eakune Guest

0
    0
    0
    ผมเคยเจอที่แคร๊งส์เซ็นเซอร์ใกล้ๆใส้กรองน้ำมันเครื่อง ลองเปลี่ยนดูนะครับเพราะตัวนี้อาการเสียไม่คงที่แปรได้ตามความร้อน

7. Sai Laeng

Sai Laeng Guest

0
    0
    0
    อาการแคร๊งส์เซ็นเซอร์เสียไม่คงที่ แปรได้ตามความร้อน จะแก้ยังไงครับ เพราะว่ารถผม เป็นอาการอย่างที่ว่าอยู่ ต้องขยันมุคใต้ท้องรถ เปลี่ยนแคร๊งส์เซ็นเซอร์ (เก่า กับ ไหม่) อยู่เลื้อยครับ ตอนนี้ก็เลย สงสัยกล่อง ecu อยู่ เพราะว่าแก้หลายอย่างแล้ว ไม่หาย โดยเฉพาะ แคร๊งส์ กับ แคมเซ็นเซอร์ ครับ

8. Sai Laeng

0
    0
    0
    รถดีหรือยังครับ ถ้าหากว่าดีแล้ว ขอ update นิดหนื่งนะครับ ว่าแก้จุดไหนไป เพราะว่าอาการเสีย คล้ายกันครับ

9. Sai Laeng

0
    0
    0
    ไม่รู้ว่า รถซ่อมเสร็จรึยังครับ ส่วนรถผมพยายามเปลี่ยนขั้วปลั๊กเซ็นเซอร์ (ทั้งสองอัน) ตอนนี้ท่าทาง OK ครับ เท่าที่รู้มาจากช่าง ส่วนใหญ่พวกอะไหล่ OEM มันจะไม่เหมือนอะไหล่ของแท้ (Mopar) เท่าไร ขั้วมันจะเล็กและบางนิดนึง ก็เลยทำให้ส่งสัณญาณบ้าง ไม่ส่งบ้าง ลองให้ช่างเปลี่ยนขั้วปลั๊กเซ็นเซอร์แคมดู อาจจะแก้ปัญหาได้นะครับ ขั้วของนีออน จะใหญ่กว่านิดนึง ตามรูปครับ

10. Karn Matts

Karn Matts Guest

0
    0
    0
    ของผมก้อเปนคับ

11. Karn Matts

0
    0
    0
    กำลังไล่อยู่ไม่จบสักทีคับแคร้งชาปก้อเปลี่ยนใหม่หมดละ

12. Sai Laeng

0
    0
    0
    ลองเสริมแหวนบางๆไห้เซ็นเซอร์แคร้งชาป ถอยหลังมานิดหนึ่ง เพราะว่า อะไหล่ OEM ใกล้แคร้งชาปเกิน ก็เลยทำให้ไม่ส่งสัณญาณครับ

13. Karn Matts

0
    0
    0
    หายละคับลองแหวนตัวนึงขอบคุนคับ

14. ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลนะคะทุกท่าน ตอนนี้เอารถออกจากอู่แล้วค่ะ อาการดับกลางอากาศช่วงรถติดหายไปแล้ว ที่ไปทำมาคือ ที่อู่เค้าไล่สายไฟใหม่ เปลี่ยนหัวเทียนทั้งชุด และเช็คเซ็นเซอร์แคร้งชาป ตอนนี้ขับสังเกตอาการอยู่ค่ะ ^_____^

15. Karn Matts

0
    0
    0
    หายขาดไหมคับ

16. เพิ่งเอารถออกมาค่ะ ต้องขับดูสัก 3-4 วัน แล้วจะมาบอกนะคะ

17. อัพเดทอาการรถดับค่ะ ใช้ไป 2-3 วัน ไม่เป็นไรเลย พอหลังจากนั้นอาการเดิมเกิดอีกแล้ว T T // เศร้าจิต // สงสัยต้องลองกล่อง - -' Karn Matts ไม่หายขาดค่ะ ที่คุณปลี่ยนขั้วปลั๊กเซ็นเซอร์ นี่หายขาดไหมค่ะ

18. Karn Matts

0
    0
    0
    ผมลองแหวนเบอ10ไว้ตรงนอตเซนเซอ ไม่ดับแล้วคับ

19. Karn Matts

0
    0
    0
    แต่ถ้าวิ่งไกลๆสักสองร้อยโลก้อมีอาการนิดหน่อยคับแต่ไม่ดับ

20. วิ่งไกล มีอาการกระตุก และ service engin soon ขึ้นป่ะค่ะ

21. Sai Laeng

0
    0
    0
    ลอง ลองแหวนตรงนอตเซนเซอร์แคร้งชาปดูครับ ส่วนรถผม ดับตอนรอบเดินเบา 2 ครั้ง แต่ก็สต๊าดติดทันทีครับ

22. Sai Laeng ขอบคุณมากๆค่ะเดี๋ยวลองบอกกับน้องเค้าดู แต่จริงๆไม่อยากให้ดับเลยเพราะใจแป๊วทุกทีเวลาขับรถแล้วดับอ่ะค่ะ

23. Karn Matts

0
    0
    0
    เหมือนกันคับ

24. Karn Matts

0
    0
    0
    ดับตอนเดินเบาถ้าวิ่งไกลๆๆ

25. Sai Laeng

0
    0
    0
    ต้องลองเสริมแหวนเซ็นเซอร์แคร้งชาปด้วยตัว spacer นี้ หรือ ไม่ก็ ตัดปะเก็นเสริมเอาครับ พอดี หาเจอตามลิ้งนี้ครับ http://www.ebay.com/itm/AIRTEX-5S11...Parts_Accessories&hash=item338d355c3b&vxp=mtr

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้