ข้อควรระวังสำหรับคน ที่ เอารถไป เซท โบ ใหม่ครับ

การสนทนาใน 'Club A31' เริ่มโดย suttimatte2528, 31 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. suttimatte2528

suttimatte2528 New Member Member

13
    0
    0
    เรื่องมีอยู่ว่า ผมนำ a31 rb20det MT
    ไปเซทโบกะเปลี่ยน อินเตอร์ ครับ
    พอวัน รถ เสร็จ ก้อไปรับรถ
    ลองstart ดู ก็ ok ปกติดี
    จากนั้นก็จ่ายตัง และขับรถ ออก มา
    ด้วย ความคึก คะนอง +ห้าว+ ถนนโล่ง+มีเพื่อนขับตามออกมาด้วย
    ก็ กด sas เต็มตีน
    >> รถ ล้อฟรี หน้า ยก ดึงกว่า เดิม มากๆๆๆ
    ออกไปประมาณ 10 ++ เมตร
    เสียงโบลออฟ ถอน ทั้งที่ยัง ไม่ถอนคันเร่ง หัวทิ่มเลยครับ
    รอบ ตก เร่ง ไม่ ขึ้น เดิน เบาไม่ได้
    ต้อง จอด ข้างทาง และดับเครื่อง
    >>> งง ครับ(-_-)i ลกแดก ... เอาแล้วกรู ..จาเสียตังอีกไหมเนี่ย
    จากนั้นก้อลองดู ในห้องเครื่อง ว่า เป็นไรอะปล่าว
    เพื่อนมันแนะนำว่า ให้ถอดขั้วลบ ออก ก่อน มันอาจเป็นที่ บูส เกิน แล้ว กล่องมันตัดฯลฯ
    ก้อ ลอง ถอด ดู แล้วรอสักพัก
    พอใส่กลับก้อยังไม่หาย
    เวง:cry:ละ เสียตังแน่งานนี้
    จากนั้นครับ ผมก็สังเกตเห็นท่ออินเตอร์ มันไม่แน่น ก้อลองขยับดู
    ปรากฎว่ามันหลุดครับ ก็เลยไขให้ แน่น และ start ดู
    เครื่องปกติแล้วครับ:teeth: โล่ง รอดไปงานนี้(รถผมเป็นairflowครับท่ออินเตอ หลุดเลยรวน)
    จากนั้นก้อ ลองรถต่อ ครับ ยังห้าวอยู่ (รถเพื่อนผม toyota mtx 1jzgte MT)
    ก็ลองซัด กลับเพื่อน อย่าง เมามัน (พอสู้ได้ครับ แต่ รอบปลายยังสู้มะได้ เด๋วรอไปจูนกล่องก่อน):cool:
    ทันใดนั้น สายตาผมเหลือบไปเหนวัดความร้อนครับ
    :eek:มันเลย ตรงกลางไปบานเลย เกือบถึงขีดใหญ่>> เวงละกรู มันไม่เคยเปนอย่างนี้เลย:cry: เอาอีกละ กรำ
    ก็เลยผ่อนครับ และขับช้าๆ รอมันลดลงมา >>แต่มันไม่ลดครับ กลับเพิ่มอีก>>
    เวงละ งานนี้ มี เฮ :cry:
    แต่ยังดีครับ ที่ขับไปสักพัก มัน ลด ลงมาหน่อย แต่ ก็ยังสูง อยู่
    แต่ไม่ใกลจากบ้านมากนัก ก็ขับ จนกลับมาถึงบ้าน
    เปิดฝากระโปรงดู โอ้แม่เจ้า:eek: น้ำที่หม้อ พักน้ำเดือด ออก มาเป็นไอเลย(-_-)i
    เลยรอจนเครื่องเย็นครับ ซึ่งนานมากๆๆ
    จากนั้นก้อเปิด ฝาหม้อน้ำดู น้ำไม่มีเลยครับ..กรำ กรูดันลืมดูน้ำก่อนออกจากร้านนี่หว่า:cry:
    ปรากฎว่าน้ำหาย ไปประมาณ 4ลิตร ครับ(กรูขับมาได้ไง วะเนี่ย ซัดซะด้วย)
    สำหรับเรื่องนี้ก้อเป็นบทเรียนของผมครับ อยากเล่าสู่กันฟัง จาได้ไม่มีคนพลาดเรื่องเล็กๆอย่างนี้อีก ยังดีที่เครื่องผมไม่พัง (คงเป็นเพราะ พัดลมฟรีปั๊ม rb แรงโคตรๆ)แต่คิดดูครับถ้าเป็นรถที่พัดลมไม่ค่อยดี รับลอง พังแน่ๆ
    ****เพราะฉนั้น หากเอารถไปเซท โบ ต้อง ตรวจดู
    -น้ำหม้อน้ำ
    -ท่ออินเตอร์
    -น้ำมันเครื่อง
    -ระบบต่างๆให้ดี ก่อนออกจากร้านนะครับ
    :):):)

2. golf_love_ae

golf_love_ae New Member Member

2
    0
    0
    ไม่ทราบว่าไป set โบ ของอะไรมาครับ

3. skyro

skyro New Member Member

78
    0
    0
    สยอง

4. A_N@LOMA

A_N@LOMA New Member Member

24
    1
    0
    คับอยากรู้เหมือนกันคับว่าsetโบอะไรมาคับ

5. suttimatte2528

suttimatte2528 New Member Member

13
    0
    0
    โบ rb25 ใบดำบอล ครับ

ปล.รถเพื่อนผม toyota mtx 1jz gte MT มีแครี่บอย ติดแก๊ส ครับ แต่ตอนลองกะผม มันใช้น้ำมันครับ
    คงสงสัยละสิครับ ว่า RB20 โบ ไมสู้ 1JZGTE ได้
    หุหุ ๆ ก็แค่ต้นๆ แหละครับ ปลายสู้ไม่ได้หรอก (2500>2000)
    แต่ถ้าโมมากกว่านี้ก็ไม่แน่หรอกครับ

6. ** R^B^A -- 3^1 **

** R^B^A -- 3^1 ** New Member Member

192
    6
    0
    ครัชทองแดง กั้นห้องTurbo บูสเพิ่มหน่อย ไม่หัวเสมอก็ขึ้นได้

7. safira

safira New Member Member

12
    0
    0
    อยากไปเซ็ทบ้างครับ

ของผมเป็นเครื่อง 1jvvti a/t เดิมๆไม่ทราบว่าตอ้งทำไรมั่งละใช้งปเท่าไรไม่รู้อะอยากเซ็ทมั่งจัง:D:D

8. suttimatte2528

13
    0
    0
    1jvvti ไม่ค่อยรู้อะครับ
    แต่ถ้าเปน 1 jz ge ก้อ setได้เลย
    รอผู้รู้มาตอบดีก่า

9. notebabu

notebabu New Member Member

131
    0
    0
    เกือบไปเนาะ..

ว่าไปแล้ว มันเป็นเรื่องของ อุปสงค์ - อุปทาน 555

10. suttimatte2528

13
    0
    0
  11. suttimatte2528

13
    0
    0
  12. kukkik

kukkik New Member Member

19
    0
    0
    ผมเคยออกมาแล้ว ช่างดันไม่ต่อปลั๊กพัดลมให้
    ฮีตคับ.....เดือดปุดๆ หม้อพักน้ำปูดเลย มันร้อนจัด
    เกือบไป.......

13. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    เหตุการเหล่านี้มันเกิดขึ้นได้ตลอดเวลาแหละคับ ไม่จำเป็นต้องเฉพาะตอนไป Set Bo

เราควรหมั่นตรวจเช๊คสิ่งเหล่าน้อยู่เสมอคับ

รถผมโบเดิม ไม่เคย Set ไหม่ แต่เป็นมาหมดแล้ว อาการเหล่านี้ เหะๆ

:p

14. อืมมม...พูดได้ดี
    ว่าแต่ขอขับเซฟสีแดงเฟอร์ฯมังจิน้า..!!!.... อิอิ..:D

15. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    จัด ญ มาแลก 1 นางก่อนนะคับน๊า !

เหะๆๆๆๆๆ

:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้