[Help] อยากเปลี่ยนแม็ก B14

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pigsweet, 6 พฤศจิกายน 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pigsweet

pigsweet New Member Member

28
    0
    1
    เดิมแม็ก 14 185 ครับ อยากเปลี่ยนแม็ก เป็น 15 195 ครับ และอยากให้แม็กออกมาพอดีกับซุ้ม ควรเลือกค่าออฟเซ็ตเท่าไหร่ดีครับ ถึงกำหนดจะต้องเปลี่ยนยางพอดี รบกวนด้วยครับ

2. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    ถ้ายาง 195 คงใส่ล้อกว้างประมาณ 6 นิ้ว ออฟเซ็ตก็น่าจะประมาณ 30-35 (ออฟเซ็ตเดิม = 38)

อันนี้คือพอดีซุ้มล้อหน้านะครับ (ล้อหลังจะหุบกว่าล้อหน้า) แต่ถ้าให้ล้อหลังพอดีซุ้ม ล้อหน้าอาจจะยื่นออกมามากเกินจนติดซุ้มตอนกระแทกแรงๆ

3. pigsweet

28
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ

4. pigsweet

28
    0
    1
    แล้วถ้าให้ล้อหลังออกมาพอดีกันกับล้อหน้าควรทำยังไงดีครับ คือให้พอดีกับซุ้มล้อ

5. xxart

3,202
    193
    0
    2 ทางครับ
    1) ต้องหาล้อที่คู่หลังกว้างกว่าคู่หน้า เช่น ล้อหน้า 7x15 ส่วนล้อหลัง 8x15
    2) หรือ หาล้อคู่หลังที่มี ออฟเซตน้อยกว่าคู่หน้า เช่น ล้อหน้าออฟเซต+33 ส่วนล้อหลัง +25

แต่ถ้าง่ายสุด ประหยัดด้วยก็แค่หาสเปเซอร์มารองล้อหลังให้ยิ่นออกมาครับ :)

6. pigsweet

28
    0
    1

สเปเซอร์มารองล้อหลังจะมีข้อเสียมั้ยครับ และรองหนาขนาดไหนดีครับ

7. xxart

3,202
    193
    0
    รองสเปเซอร์ซักครึ่งนิ้ว ไม่น่ามีปัญหา

แล้วลองดูว่าพอดีซุ้มล้อหลังเปล่า

8. pigsweet

28
    0
    1
    ขอบคุณมากครับ

9. pigsweet

28
    0
    1
    รบกวนสอบถามอีกหน่อยครับ ตอนนี้เปลี่ยนแม็กซ์แล้วครับ แต่พอมองที่เบรคดูมันเล็ก ถ้าเราจะให้จานดิสเบรค หน้า-หลัง ใหญ่ขึ้น ต้องใช้ของอะไรครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้