อยากให้ช่วยแนะนำการเลือกซื้อ A31 มือสองหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JDeE, 30 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    อยากน้อยผมก็เป็นคนที่อยากได้ A31 แต่ไม่ทราบจุดด้อย และ สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับมัน รวมถึง ราคาของตัวรถว่า ควรจะอยู่ในเกณใหน เครื่องแบบใหนราคาเท่าไร เช่น เครืองเดิม เครื่องเจไม่โบ เจโบ สองเจ อะไรพวกนี้ รวมไปถึง การดูรถรุ่นนี้ว่า ถ้าจะซื้อจุดใหนสำคัญ ควรเช็กและตรวจดีให้ดี ว่าอะไรชอบเสียชอบผุบ้าง ของแต่ง มีผลกับราคามากน้อยแค่ใหน รถบวนหน่อยนะครับ บางทีผมอาจจะขยับขึ้นมาใช้งาน A31 ก็เป็นได้ อยากได้มานานมากแล้ว

ผมเห็นที่ขายตั้งแต่ 1แสนกลาง ๆ ไปจนถึง สามแสนปลาย ๆ มองดูจากรูป ก็ต่างกันไม่มากนัก มันแพงตรงใหนครับ หลัก ๆก็มีเครื่องเดิม กับ เจโบ ส่วนมาก ช่วยชี้แจงหน่อย ถ้ามีเวลา รบกวนระเอียดเลยนะครับ เกี่ยวกับหลักการตีราคาก่อนตัดสินใจซื้อ ขอบคุณครับ

2. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    -จุดด้อย
    หลังคาผุ คอนโซลบวม และส่วนมากภายในจะไม่ค่อยสวยกัน หารถภายในสวยๆไว้ก่อนได้เปรียบ
    -ราคาโดยประมาน
    เดิมสวย แสนปลาย ไม่สวยก้อแสนกลาง
    เจโบเดิม 2ต้น-2กลาง
    เจโมมาแล้ว ก้อแล้วแต่ของ ว่ากันไป
    ถ้าจะเล่นเซฟ แนะนำลองหาที่ทำซันรูฟปัดหลังมาแล้ว เพราะถ้าทำหลังคามาแล้วจะไม่ผุ และถ้าเอามาทำเองราคาจะแพงพอสมควร

ส่วนที่ต่างกันที่เค้าขายๆก้อจะมีหลังคาซันรูฟ ปัดหลัง พวกภายใน เบาะซิ่ง ภายในตัวนอก สภาพของบอดี้ มีโดนหนักหรือไม่ และของแต่งต่างๆ โช๊ค เบรค เครื่อง โบ อินเตอร์ ล้อ

ผมไม่ใช่เซียน แนะนำได้พอเท่าที่รู้ ไม่แนะนำเพื่อขายของ เพราะผมไม่ใช่พ่อค้า คับ

ขอให้โชคดีกับ A31

3. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    มารอฟังคำตอบด้วยครับ
    สนใจเหมือนกัน :)

4. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    มีท่านใด ชีแนะอีกบ้างมั้ยครับ ผมเก็บข้อมูลอยู่ครับ

5. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    พยายามหารถที่ภายในสภาพดีๆหน่อยครับ อย่างที่ข้างบนบอกไว้ ถ้าจะนำมาแต่งในสไตล์ตัวนอก แนะนำว่าควรหารถที่พอมีของมาบ้างแล้ว เนื่องจากถ้าคุณจะลงทุนใหม่มันไม่คุ้มแน่ๆ หาที่เค้าทำมาบ้างแล้วดีกว่า เรื่องปีของรถนั้นอย่าไปยึดติดกับมันมาก ปีอะไรก็ได้แต่ขอให้สภาพดีๆเอาไว้ก่อน ส่วนเรื่องเครื่องก็แล้วแต่ชอบจะเอาที่วางมาแล้วหรือจะมาวางเองก็ตามสะดวกเพราะว่าที่แนะนำแบบนี้หลายๆคนอาจคิดว่าซื้อรถที่มีเครื่องมาแล้ว แต่ไม่มีของแต่งจะเกิดได้ง่ายกว่า แต่จริงแล้วถ้าต้องไปหาของอีกโดยรวมแล้วยืนยันได้เลยว่าราคาของแต่น่าจะแพงกว่าค่าวางเครื่องแน่นอนครับ ยังไงก็ลองดูละกัน ที่จะบอกอีกเรื่องก็คือ ถ้าไม่ได้ชอบในรุ่นนี้จริงก็ลองเปิดใจดูรุ่นอื่นบ้างก็ได้ครับ เดี๋ยวนี้รถดีราคาไม่สูงมีเพียบครับ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะครับ

6. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    คันที่พี่ชายเคยใช้เดิมๆนะคับ หลังคามันชอบผุคับ แล้วก้อประตูอ่ะคับมันต้องใช้แรงมากในการปิด อาจจะเป็นที่ยางมันเสื่อมมั้งคับ
    แต่ติมันนิดนึงคับว่าข้างนอกใหญ่ ข้างในเล็ก มีแค่นี้คับ

7. โลมากินเจ

โลมากินเจ New Member Member

17
    0
    0
    เน้นคันที่สภาพดีๆ ของแต่งเยอะๆครับ พวก ซันรูฟ กระจกปัดหลัง เพราะตอนนี้บางทีมีเงิน ก็หาของไม่ได้ครับ ของหายากมาก แพงด้วย

รถที่คนส่วนใหญ่เล่นกัน ต้องเป็น 24valve แท้ครับ

คอนโซลต้องสภาพดี บวม ขาด ไม่ดีครับ เบาะภายในก็สำคัญครับ ยิ่งลายตุ๊กแก ก็นิยมครับ

8. Pajingo_Injec

474
    12
    0
    ถูกต้องเลยครับ บางทีมีเงินก็ซื้อไม่ได้ แต่เครื่องยังหาได้ง่ายๆครับ

9. แล้วไอ้โช้คอัพที่เป็นระบบโซน่า ปรับนุ่ม-แข็งได้เองตามสภาพถนน อายุรถขนาดนี้แล้วมันจะยังใช้งานได้อยู่ไหม๊คับ หรือว่าซื้อมือ 2 มาแล้วควรเอาโชคอัพไปอัดแก๊สใหม่ดีกว่า หรือเปลี่ยนเป็นโช้คแต่งไปเลยดีกว่า

10. Pajingo_Injec

474
    12
    0
    เล่นของซิ่งเปเลยครับ ทีเดียวจบ

11. LuCkY MaN

LuCkY MaN New Member Member

69
    3
    0
    ก่อนจะซื้อ เซฟ ก้ต้องมาดูแผนการของตัวเองก่อน ว่าอยากได้แนวไหน ชอบทำเอง อร่อยเอง หรือ แบบ ทำมาสำเร็จรูปแล้ว

แต่ สิ่งหนึ่งที่ต้องทำความเข้าใจกันก่อน เซฟิโร่ เป้นรถที่มีอายุ 10ปีขึ้นซึ่งจะเป้นการยากมาก ที่จะหารถสภาพดี ไม่มีชน ปัญหา อย่างแรกๆๆ ของรถอายุ 10ปีขึ้นคือเรื่อง ของการผุของตัวถัง ตำแหน่ง ที่มักจะมีปัญหา กัน ก้คือ หลังคา ซู้มล้อ บังโคลน แล้วก็ เสาต่างๆๆ ได้รถมา ต้องทำใจนิดนึง น้อยนักที่จะไม่ผุ แล้ว มาต่อด้วยเรื่อง ของภายใน หายากนัก ที่จะได้ภายใน สภาพดีๆๆ ไม่โทรม แต่ถึง จะโทรม เราก้ ยังสามารถหาออฟชั่น ของตัวนอกมาจัดการเปลี่ยนใส่ได้

ถ้าเราเลือก ที่จะทำเอง
    ก็เลือก รถ a31 สภาพเดิมๆๆ มาทำ ซึงราคาเริ่มตั่งแต่ 1 แสนต้นๆๆ สำหรับ 12v ปี 90 ถึง 2 แสนอ่อนๆๆ สำหรับ 24v ปี 94
    เริ่มด้วยเครื่อง อันนี้จะไม่ขอพูดถึง เพราะ เป้นเรื่องทั่วๆๆไปที่ทราบกันอยุ่ถึงราคาเครื่อง จะพูดถึงแต่ ออฟชั่นต่างๆๆ
    ได้ a31 มา ถ้าอยากจะเปลี่ยน ซันลูฟ ก้ กำเงินไว้ ซัก 2หมื่นต้นๆๆ ซึ่งการที่เราจะรถเดิมมา แล้สเอามาใส่ซันลูฟ มันมีทั้งข้อดี ข้อเสีย
    ข้อดี ก็ เราได้ทำเอง เห้นเอง ว่ามันดีไหม ทำโอเคไหม ส่วนข้อเสีย ก็ คือเสียเงิน เยอะนิดหน่อย ของหายาก แต่ที่สำคัญเลย สำหรับ รถที่มีซันลูฟมาแล้ว ที่จำเป้นจะต้องดู เป้นอย่างมาก เพราะบางคัน หลังคารั่วน้ำเข้า ทำซันรูฟมาไม่ดี บางคันใช้การ ตัดเสาเอา ซึ่งเราไม่รู้ว่า ทำมาดีไหม บางคัน หลังคาเอียง ไม่ได้ศูนย์ ก็ มี ต้องดูกันดีๆๆ ซึงตรงนี้คือข้อเสีย ของรถี่มีซันรูฟ มาอยู่แล้ว ส่วนข้อดี ก้คือ ประหยัดเงินในการทำ ไม่ต้องมาดิ้นรนหาของ ในช่วงที่ ราคาซันลูฟ กำลังขึ้น เห้นตั่งแต่เมื่อก่อนหมื่นก่าๆๆ จนเดี่ยวนี้เพิ่มขึ้นจะเท่าตัวแล้ว พอเสร็จ จากหลังคา ก็ตามต่อด้วย กระจกตัวนอก จะมีทั้งชาแดง และ ชาเขียว ซึ่งราคาไม่หนีกันมาก กระจกปัดหลัง อยู่ที่ราวๆๆ 8000-10000 แล้วแต่ความสามารถ ส่วนบานหน้า อยู่ที่ 4000-6000 บาท ส่วนด้านข้าง และหูช้าง ก้น่าจะตกราวๆๆ 3000-4000 พอเสร็จ แล้วก็ จะมี ชุดพารท รอบคัน ซึงเดี่ยวนี้ มีให้เลือก หลายแบบ ราคาชุดแต่ง รอบคัน เริ่มตั้งแต่ 7000 นิดๆๆ ถึง หมื่นต้นๆๆ ตามสภาพของเนื้องาน อันนี้เลือกเอาตามใจชอบ ฝากระโปรงไฟเบอร ก้ราวๆๆ บานละ 5000 ถ้าเป้นเคฟลาร ก้น่าจะมีเกือบๆๆหมื่น ถึงหมื่นต้นๆๆ ส่วนแก้มแบบเจาะ ถ้าเอาเหล็กของเดิมไปเจาะ ก้ราวๆๆ 3000 ไม่รวมทำสี ถ้าเป้นไฟเบอร ก้จะมีราคาตั้งแต่ 4000-5000 ส่วนไฟหน้า สเปคถูกของญี่ปุ่น หรือที่นิยม เรียกกันว่า เปคเมกา ก้น่าจะราวๆๆ 8000 กว่าๆๆ ส่วนไฟหน้า 24v โคมเหลือง ก้น่าจะมี 3000 บาท ส่วนไฟท้าย ถ้าไฟท้ายแดง ก้ น่าจะ 4-5พัน ส่วนไฟท้ายดำ ก้ 3พันขึ้นไป เสร็จ ก้ จะมาถึงภายใน อย่างที่บอกไว้ตอนต้น ภายใน มีขายแทบจะทุกชิ้น ถ้าคอนโทรบวม หาเปลี่ยนเอาของนอกมาใส่ ะถ้าเป้นของ a31 ก็จะอยู่ราวๆๆ 5000 บาท แต่ถ้าจะหาของ rauel มาใส่ ก้จะตกราวๆๆ 1หมื่นต้นๆๆ ส่วนแผงข้างประตู จะรวมอยู่กับ ชุดภายในของตัวนอก ซึ่งมีหลายแบบ มี ลายตุ๊กแก มีกำมะหยี่ อะไรอีกต่างๆๆ จำไม่ได้และ ราคา ตกอยู่ราวๆๆ 8000 ถึง 1 หมื่น แล้วแต่ชอบ แล้วแต่สภาพ แล้วก้ จะมา พวกของแต่ง จุกจิกอีกนิดๆๆหน่อยๆๆ แล้วแต่ความบ้า ความชอบ เช่น กระจกปรับแสง ครบชุด ก้ราวๆๆ 5-6000 พรมรองเท้า1000 คอนโทร ถ้าอยากเปลี่ยนเป้น คอนโทรลเกียรธรรมดา ในกรณีที่ของเดิม เป้นออโต้ ถ้าเอาของตรงรุ่น ก็น่าจะมีซัก 6000 แต่ ก้สามารถเอาของ R32มาแปลงใส่ได้ ราคาก้ราวๆๆ 2พันก่าๆๆ แล้วก็ มี ถาดวางของ ราวๆๆ 2 พัน แผฝยึดผลุ 500 พวงมาลัยเอาแล้วแต่ชอบ เลย แต่ก็ จะมีออฟชั่นเสิรมของมันอีก คือ พวกชุด พวงมาลัย กับหัวเกียรของ navan อันนี้ก้แล้วแต่ชอบ เสร็จแล้ว ก้จะมาถึงพวกช่วงล่าง โช๊ค ดีๆๆซักชุด ถ้าเป้นแบบของเดิม สปริงหลอดใหญ่ มือสอง ก้น่าจะมี 8000-หมื่นต้นๆๆ ส่วน ถ้าเป็นสตรัทปรับเกลียว ก้ น่าจะมี หมื่นต้นๆๆ ถึงปลายๆๆ แ่สำหรับโช๊คยี่ห้อ olins จะเป้นอะไรที่ต่างออกไป ราคา จะสุงกว่าพวก tein cusco jic kai office ซักนิดนึง สำหรับ สตรัท ก้น่าจะมี หมื่นปลายๆๆ ถึงสองต้นๆๆ แล้วก็ เบรค ก้มีมีหลายรุ่นให้เลือกใส่ เริ่มตั้งแต่ เบรคเดิมติดรถ skyline จนถึง brembo สำหรับเบรค sky32gts มี กำไว้ซัก 8000 ส่วน 32gtr ก้ราวๆๆ 12000-15000 ส่วน 33gts ก้ราวๆๆ 9000-11000 แต่ถ้าเป้น brembo มีกำไว้ในมือซัก 40000 ขึ้นไป เสร็จ จากเบรค จากโช๊ค ก็จะมาเป้น แพท้ายกัน แพท้าย ก้เริ่ม ตั่งแต่ 8000 - 12000 ราคา ขึ้นอยุ่กับว่า จะได้อะไรติดมามั่ง เช่น เบรค เฟืองท้าย แต่ถ้า ราคาแพอย่างเดียว ก็ น่าจะราวๆๆ พอเสร็จ จากแพท้าย ก็ จะมาถึงเฟืองท้าย ก้เริ่มตั่งแต่ ลูกละ 3000 แล้วแต่ ออฟชชั่น เช่น เป้นเต็ด ไม่เต็ด แต่ส่วนมาก จะนิยมหาแบบเต็ดกัน อัตตราทดเฟืองท้าย ที่นิยมกันก้ มี 4.1 กับ 4.3 พอเสร็จจากเฟืองท้าย ก้ จะเป้น วพกช่วงล่าง ต่างๆๆ แบบปรับตั้งได้ ซึง ก้มีหลากหลายอย่าง เช่น หนวดกุ้ง ตัวปรับมุมแคมเบอร ตัวปรับมุมโท ปะกับแพท้าย อะไรเป้นต้น คร่าวๆๆ ในการ นำรถa31 เดิมๆๆซักคันมาทำ ก้จะมีราวๆๆนี้ ที่เหลือ คงจะเป็นเครื่อง อันนี้ก้แล้วแต่ชอบ 1 เจ ก้น่าจะมี 7 หมื่น 20 ก้น่าจะมี 4-5หมื่น 2เจ ก้ราวๆๆ แสน ราคาก็ลดหลั่นกันไป ตาม ความแรง ตามความนิยม

นี้ก้น่าจะเป้ร คร่าวๆๆ สไหรับท่านที่ต้องการ จะหา a31 เดิมๆๆ ซักคันมาทำ

แต่ สำหรับ รถ ที่ทำมาแล้ว ก็จะมี ราคาไล่ตั้งแต่ 2แสนต้นๆๆ ถึง 3 กลางๆๆ แล้วแต่ เครื่อง แล้วแต่ ออฟชั่นของแต่งต่างๆๆ เรื่อง ออฟชั่น และของแต่ง คงจะไม่พูดถึงอีก เพราะข้างบนว่าไปเยอะแล้ว แต่จะมาพูด ถึงวิธีการดู
    อย่างแรก ที่ต้อง ดู ก็น่าจะเป้นเครื่อง ก็พยายาม มองหารถ ที่เครื่อง ไม่ช้ำ ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าให้ดี พาช่างไปดูด้วยก็ดี เพราะบางที เราอาจจะดูไม่ขาด ต่อมา ก้จะเป้นเรื่อง ตัวถัง ก็พยายามหาที่ไม่ชนหนัก เพราะ รถ a31 ยำมาขายก็เยอะ ชนมาแล้วก็มาซ่อมขาย ก้มี แต่ไม่ได้หมายความว่า ทุกคันจะเป้นอย่างที่ผมบอกหมด พยายาม ดูอย่าให้เป็นรถตัดต่อมาก้พอ ชนนิดชนหน่อย ถือเป้นเรื่องปรกตของรถเก่า ถ้าเป้นรถที่มีซันลูฟมาอยู่แล้ว ก้ พยายามดูดีๆๆหน่อย ก้อย่างที่บอกไว้ข้างบน บางคันขายทิ้ง เพราะแก้ปัฐหาหลังคาไม่ได้ก้มี จะลอง คร่าวๆๆ ราคาให้ดุละกันนะ
    แสนปลายๆๆ ถึง สองแสนต้นๆๆ จะได้ประมาณ a31 เครื่อง rb20 มีเบรค มีล้อ มีของแต่งนิดหน่อย
    2แสนกลางๆๆ ถึงสามต้นๆๆ จะได้ประมาณ a31rb25 ไม่ก้ a31 เจโบ มีเรค มีล้อ กับของแต่งทั่วไป พวกเกจ โรบาร ส่วน 3แสน กลางๆๆ ถึงปลาย จะได้ พวกเซฟ วาง2เจโบ กับของแต่งอีกนิดหน่อย

แต่ก้มีบางคัน เช่น 20โบ ขาย 2แสนปลายๆๆ อันนี้ อาจจะมี ล้อ แท้ดีๆๆซักชุด เกจครบชุด โรบาร อะไรแบบนี้เป้นต้น

คร่าวๆๆ ก็จะมีประมาณนี้อะนะครับ ค่อยๆๆดู ค่อยๆๆหากันไป อย่าใจร้อนดูไปเรื่อยๆๆ ผมเชื่อว่า a31 น่าจะมีให้คูณเลือกดู อยุ่หลายคัน ถ้าคูณ ไม่รีบ เน้นๆๆ ก็ หาตัวถัง สภาพดีๆๆ เป็นพอครับ ที่เหลือ ทำได้หมดครับ สำคัญที่ตัวถัง ส่วนเรื่อง ราคาของแต่ง ขนึ้ลง ตามความสามารถ ราคาที่ลง เป้นเพียงราคาคร่าวๆๆ

ขอให้โชคดี สำหรับ รถคันใหม่ ของคุณครับ

มีปัญหาอะไร เข้าไปสอบถาม พูดคุย ได้ที่นี้ครับ ยังมี มากกว่ามิตรภาพ ดีๆๆ รอคุณอยู่ครับ

www.cefiro-thailand.com

พิมผิดพิมถูกไปหมดแล้ว ตาราย เห่อๆๆๆ:p

Show Aof และ End Motor Sport ถูกใจสิ่งนี้
  12. LuCkY MaN

LuCkY MaN New Member Member

69
    3
    0

หายากครับ ที่จะยังมีแบบใช้งานได้อยู่ แต่ก็ไม่ใช่จะไม่มีเลยนะครับ ยังพอจะมีอยู่ ส่วนมาก พอโช๊คอัพ ตัวเดิมเสีย จะนิยมหาของแต่ง มาเปลี่ยนใส่เข้าไปครับ

13. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    เพื่อนกูล่อซะยาวเลย

14. Aggressor

Aggressor New Member Member

5
    0
    0
    ชอบ A31 เหมือนกาน สังเกตุหลายคันแล้ว...ช่องแอร์ฝั่งคนนั่ง มันจะหลุดๆ บางคันก็ยุบเข้าไปข้างในเลย

แต่ยังชอบเจ้าโลมา A31 อยู่ดี อยากได้ๆๆๆๆ

15. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
  16. codiries

codiries New Member Member

4
    0
    0
    เซฟิโร่ A31 ปี94 สีขาว
    เครื่องเดิม 12วาล์ว
    หลังคาซีนรูฟ
    เกียร์ออโต้
    แอร์ดิจิตอล
    ติดแก๊ส LPG
    แมค18นิ้ว
    หน้า8หลัง9
    ช่วงล่างสกายลาย
    ราคา 245000บาท
    ติดต่อ
    เรวัตร์ 086-7041631

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

17. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ขอเพื่อนผมเป็นตัว24V มีปัญหาเรื่องความร้อน เข้าศูนย์เปลี่ยนอะไหล่ของแท้ไปเป็นหมื่นแต่ก็ยังไม่หาย(อันนี้เครื่องเดิม)เลยขายแล้วซื้อซีวิคมาขับ

18. nomu

nomu Member Member

300
    12
    18

ตามนั้นแหละคับ เรามาหมดตรูดกับa31กับเถอะ:D

19. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28

อันนี้ จิง คับ

ลองนั่ง มา หลาย คัน อาการ เดียว กัน ทั้งนั้น เหอะๆ

ม่ะรุเปง ไร

20. Me'

Me' New Member Member

15
    1
    0
    ดูสภาพเป็นหลักครับ ถ้า24v ก็ดูอุปกรณ์ของตัว24v มันใช้ได้ครบมั้ย ดูว่ามีชนมามั้ยของผมโชคดีหน่อยมีแปะที่แก้มซ้ายอย่างเดียวนอกนั้นไม่มีโดนหนัก ถามว่าตอนนี้มี24v อูมขายมั้ย บอกได้คำเดียวครับว่า
    หายากมาก มีแต่12v อูม แต่ถ้าคิดที่จะเอามาแต่งเปลี่ยนชุดแต่ง เปลี่ยนเครื่อง หา12v อูม สภาพดีมา
    แต่งก็ได้ครับเพราะว่าปีรถอยู่ที่ 93-94 ตัวถังที่สวยๆยังมีอยู่ครับ

21. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    เข้ามาหาความรู้คับ... ชอบ31 โหดดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้