ช่วยด้วยคะ เวลาปล่อยครัชแล้วมีเสียงหอน

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย rewtaro, 28 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rewtaro

rewtaro New Member Member

1
    0
    0
    ae111 เกียร์ธรรมดาคะ เวลาออกตัวตอนเช้า ปล่อยครัชแล้วมีเสียงหอน พอขับไปได้สัก 50 -100 เมตร เสียงจะเงียบหายไปเองคะ (ตอนออกตัวเลี้ยงครัชแล้วมีเสียงหอน พอจอดแล้วไม่มีเสียง (ออกตัวช้า ๆ ) พอขับใช้ความเร็วเสียงก็หายไปนะคะ ) ตอนเย็นไม่ค่อยเป็นนะคะ เพิ่งเป็นมาได้ประมาณ อาทิตย์หนึ่งคะ รถคันนี้วิ่งมาได้ 160,000 กม. แล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนครัช เพิ่งไปเช็คเมื่อเดือนก่อนช่างบอกว่าครัชยังไม่หมด ช่วยวิเคราะห์กันหน่อยนะคะ

2. Bowling11X

Bowling11X Member Moderator

373
    2
    18
    อาการเวลาเหยียบครัชและปล่อยครัชแล้วมีเสียง น่าจะมาจากอาการลูกปืนครัชเสียนะครับ บางครั้งครัชอาจจะไม่หมด แต่ลูกปืนครัชอาจจะเสียก่อน ผมแนะนำใหนๆจะยกเกียรเปลี่ยนลูกปืนแล้ว ควรเปลี่ยนครัชไปเลย เพราะอายุตามกำหนดมันต้องเปลี่ยนได้แล้วครับ

3. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ระวังนะครับเรื่องเกียหอนๆเนี่ย
    ผมเจอมาแล้วแก้ได้รีบแม่งั้นยาวแน่นอน

กรณีลูกปืนแตกมันจะมีเสียงเวลาเราผ่อนด้วยครับ
    เหยียบคันเร่งไปแล้วไม่มีเสียงแต่พอผ่อนไม่เหยีบคลัช
    จะมีเสียงวู้ๆๆๆๆๆ
    ผมก็ชะล่าใจปล่อยไว้ไม่ได้ทำ
    ใช้ไปสักพักลูกปืนเกียแตกเท่านั้นเหละครับ
    งานเข้าเลยแล้วไปเจ๊งอยู่ชลบุรีต้องลากกลับมากุงเทพหายบ้าเลย
    เข้าอู่ช่างบอกว่าเฟืองเกียไปหมดเลยต้องเปลี่ยนหมดทั้งลูกกกก
    โดนไปหลายพันอยู่ ถ้าเปลี่ยนแต่ลูกปืนตอนที่ยังไม่แตกเสียไม่ถึง1000
    สรุป ตอนนี้มันเริ่มปานปลาย ไปซินโครเมตแล้วครับ
    เข้าเกียร์4ไม่ได้งานนี้ยาววว

ปล.ไอ้โดมมึงไม่ต้องมาตามนั้นนะ

4. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    ผู้มีประสบกาม เฮ้ย การ มาตอบเองเลยนะนั่น อิอิ พูดแล้วก็ยาว อยากได้ครัชดีๆสักชุด ได้โดด แบบท่านแบงค์

5. mr.wat

mr.wat New Member Member

991
    9
    0
    ลูกปืนครัช นั่นแหล่ะคับ รีบๆเข้าอู่ยกเกียร์เช็คดูดีกว่า ก่อนที่มันจะกลายเป็นเศษเหล็กแล้วไปขัดกับส่วนอื่นเสียหายตามไปด้วย ค่าแรงยกเกียร์ ราคากลางๆอยู่ 1000 บาท ไม่รวมน้ำมันเกียร์ และ ลูกปืน ถ้าผ้าครัชหมด ฟลายวีลล้า ก็เปลี่ยนไปทีเดียวเลย ไม่ต้องเสียค่าแรงทำซ้ำซ้อน ใช้ได้อีกนานเลยทีนี้

6. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ของผมไปทั้งลูกเพราะไม่ได้สนใจนี่เหละครับ

7. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    อันตรายคับ รีบๆเปลี่ยนดีกว่าที่จะบานปลาบคับ

ตามข้างบนเลยคับ 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้