ขอโทดนะคับผมใช้เครื่อง F20B...

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย ไม่ต้องการคนที่ดีพอ แต่ต้องการคนที่พอดี, 20 กุมภาพันธ์ 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอโทดนะคับผมใช้เครื่อง F20B ขับอยู่ดีๆก้อมีเสียงเขกในเครื่องยิ่งเร่งยิ่งดังเป็นไม่หายเลยใครพอจะทราบมั้งคับ พอดีผมไปเติมแก็สโซฮอล 91 ขับมาได้ซักพักมันเลยเปนแถมเครื่องร้อนจะวิ่งไม่ออกจะดับอย่างเดียวเลย วิ่งได้ไม่เกิน 50 ขอคำแนะนำหน่อยคับ

1. มันปรับจานจ่ายได้ป่าวหว่ารุ่นนี่? ถ้าปรับหน่อยก็น่าจะหายนะ ปรับให้มันรีทาดไฟลง ถ้าฝืนขับรับรอง แหวนลูกสูบกระจาย....

2. ถ้าไม่หายคงต้องยัด 95 ไม่ก็ลองชิม E20 แต่ให้ระวังชิ้นส่วนะพวกยาง

3. ต้องยัดน้ำมันเยอะไหมคับอาการถึงจะดีขึ้น

4. ในถังเหลืออยู่เท่าไร

5. แก็ส 91 วันนั้นเติมไป 500 แต่ตอนนี้หมดถังแล้วคับ

6. ก็เติม 95 เลยครับสัก 500 นั่นแหละ

7. มันจะเกี่ยวกับชาฟไหม้ ไหมคับ ผมกลัวชาฟไหม้ มากๆเลย

8. เช็ควาวล์คับอาจจะวาวล์มันยันกับลูกสูบคับเปิดฝาบดวาวล์ใหม่เช็คฝาว่าโก่งหรือปล่าว

9. หรือไม่ก็หาฝามือสองเปลี่ยน

10. ถ้าพึ่งเคยเติม 91 แล้วออกอาการ ก็เป็นที่เชื้อเพลิงรงครับ

11. ได้คับพรุ่งนี้ผมจะลองเช็คดู

12. เช็คที่ปั๊มติ๊กด้วยมันมีแรงป่าวเป็นไปได้น่ะ หรือเช็คระดับน้ำมันด้วยบางทีเติมน้ำมันน้อยไปก็อาจเป็นไปได้

13. ผมพึ่งเคยเติมแก็ส 91

14. ถ้าเติมโซฮอต้องตั้งไฟให้แก่นิดนึงคับ

15. แต่รถวิ่งได้แค่ 50 เองคับยิ่งเครื่องร้อนก้อจะดับอย่างเดียวเลย

16. ถ้าจะให้ดีเบ็นซิลดีที่สุดคับ

17. คับผม ที่วิ่งไม่ออกแบบนี้ก้อเกี่ยวกับน้ำมันด้วยใช่ไหมคับ

18. ชัดเลย อาการเขกแน่นอน ตามที่บอกครั้งแรกเลย..... 1 ปรับจานจ่าย retard ไฟ (ถ้าปรับได้) 2 เติม sohol95 หรือ E20 (ให้ระวังชิ้นส่วนยาง) สองข้อลองเลือกดู

19. มันเป็นได้หลายอย่างคับ จานจ่าย คาร์บูตัน เคยล้างคาร์บูบ้างป่าว วาวล์คด ฝาสูบร้าว ปั๊มติ๊กไม่ดี มันต้องไล่ดูคับ

20. เครื่องหัวฉีดอ่ะคับ

21. เช็คทีปั๊มแรงดันเลยคับเพราะรถหัวฉีดจะมีปั๊มแรงดันที่ถังน้ำมันถ้ามันไม่มีแรงดันน้ำมันก็เดินไม่เต็มหัวฉีด แล้วมาเช็คที่หัวฉีดว่าตันป่าว ตั้งไฟที่จานจ่าย เช็คว่าเครื่องเดินเต็มสูบหรือปล่าว เครื่องสะดุดมั๊ย มันต้องไล่ดูคับเอาง่ายๆก่อนคับ

22. ที่ผมทดสอบวันนี้นะคับ เช็คเครื่อง เครื่องเดินเต็มสี่สูบคับ ไม่สดุด

23. น่าจะชาปละลายนะเครื่องมันจะหนืดและเบาไม่ได้ลองเช็คน้ำมันเครื่องแห้งป่าว

24. หรืออาจจะวาวล์คด

เรื่องใหญ่น่ะผมว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้