E-Car + 93T + ช่วงล่าง???

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย kengss, 28 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kengss

kengss New Member Member

43
    3
    0
    ตอนนี้ใช้ e-car วางเครื่อง93T เรียบร้อย
    ได้ชุดเบรคหน้าและหลังมาของ93t มาครบ
    แต่ Shock up + spring (มีspringโหลด Apex อยู่แล้ว)เซ็ทแบบไหนดี
    ตอนนี้รู้สึกมันนิ่มไปหน่อยๆไม่รู้เป็นเพราะโช้คเก่ามันเริ่มเสียแล้วหรือ ปล่าว
    เอาไงดีครับ ช่วยหน่อย ของงบไม่แรงน่ะครับเอาแบบพอดีดๆ
    1.หาชุดสตัทปรับเกลียวมือ2 ใส่ (ไม่รู้เด้งมากป่าว อยากได้หนึบแบบพอดีๆไม่รู้มีป่าว)
    2.หาShock up ดีๆ(นั้นซิของอะไรดี)
    3.หรือมีทางเลืกที่ม่ายใช้ข้อ1,2

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    โช๊คอาจจะไม่เสียก็ได้ครับ
    แต่ด้วยน้ำหนักของเครื่องยนต์ที่เพิ่มขึ้นเยอะ
    ทำให้มันรู้สึกนิ่มไป
    ถ้าเป็นผมจะเลือกข้อ1 และเลือกTEIN เคยใช้รุ่นHAปรับนิ่มก็นิ่มสบาย ปรับเเข็งก็เเข็งดี
    ขับถนนดีมากๆ แต่ในสนามนิ่มไปหน่อย

3. kengss

43
    3
    0
    โอ้ thank มากๆๆครับ
    ว่าแต่นอกจาก tein แล้ว
    ยังมียี้ห้ออื่นแนะอีก ปล่าวครับ
    ของถามหน่อยพวกสตัสปรับเกลียวพวกนี้สามารถซ่อมหรือoverhall
    ฟื้นฟูสภาพได้ปล่าวครับ

4. kengss

43
    3
    0
    โช๊คอาจจะไม่เสียก็ได้ครับ
    แต่ด้วยน้ำหนักของเครื่องยนต์ที่เพิ่มขึ้นเยอะ
    ทำให้มันรู้สึกนิ่มไป

คิดเหมือนผมเลย เพราะก่อนวางเครื่องก้อหนึบดี
    พอวางเครื่องเสร็จนิ่มไปนิด

5. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เท่าที่เคยถามพี่ที่อู่มานะครับ
    โช้คที่สามารถซ่อมได้ แบบมีมาตรฐาาน มีอะไหล่ขายจะมีอยู่แค่ไม่กี่ยี่ห้อ
    ตัวแรกคือ โอลิน ถ้าจำไม่ผิดมีบริษัทตัวแทนจำหน่ายและรับซ่อมด้วยคับ
    โช้คโอลินเป็นโช้คที่ดีมากๆตัวหนึ่ง แต่ข้อเสียก็คือเวลาใช้งานไปสักพักมัน
    ชอบดัง ก๊อกๆ ข้างในโช้ค ถึงแม้จะรีบิวใหม่สักพักก็ดังอีก

ตัวที่สอง HKS ก็มีที่ HKS รับซ่อมอยู่แต่ราคาค่อนข้างแรง และไม่แน่ใจ
    ว่าจะรับโช้คมือสองจากเชียงกงหรือเปล่า

พวก การาครอสต้า , ควอนตั้ม ก็มีอะไหล่ มีคนรับซ่อมอยู่ เพราะเมื่อก่อน
    พี่ที่อู่ใช้โช้คพวกนี้ในรถแข่งแรลลีอยู่ โดยให้พี่นาวินซ่อมและปรับจูนให้
    อ่ะครับ ความจริงถ้าซ่อมแบบอะไหล่แท้ ก็มีร้านซ่อมไม่กี่เจ้าที่ทำได้ ถ้า
    ยังไงต้องลองโทรถามพี่นาวิน ว่าซ่อมโช้คตัวไหนได้บ้างแล้วค่อยซื้อมา
    ใช้ดีกว่าครับ

โช้คไตหวัน อย่างไดยาม่าเองก็ซ่อมได้ครับ ซ่อมโดยการเปลี่ยนไส้โช้คทั้ง
    คัว รู้สึกว่าข้างละ 3000 บาทเปลี่ยนใหม่ทั้งตัวเลย และมีอะไหล่ขายทุกชิ้น
    ส่วนเลยครับ เคยโทรไปถามร้านนำเข้าโช้คตัวนี้อ่ะ

ส่วนยี่ห้อที่ไม่ค่อยคุ้นหูส่วนใหญ่จะไม่มีอะไหล่ขาย อย่าง JIC นี้ก็ไม่มี
    อะไรขาย ขนาดซีลข้างในโช้คที่กั้นน้ำมันมีไซล์ประหลาดกว่าชาวบ้านถ้าไม่
    แปลงเป็นของรุ่นอื่นก็ซวยเลย

ส่วนโช้คเทอิน สำหรับผมตอนนี้ผมว่าโอเคสุดเลย ซ่อมไม่แพง มีมาตรฐาน
    ล่าสุดโทรไปถามว่าเรื่องการปรับโช้คให้แข็งขึ้น ได้อีกไหมตอนนี้ปรับแข็ง
    เกือบสุดแล้ว ก็ให้คำแนะนำดีคับ คือบีบสปริงขึ้นไปอีก 1 ซม ค่าKสปริงจะ
    แข็งขึ้น แต่ถ้าจะให้ดีกว่านี้ต้องรีบิวใหม่ และบอกความต้องการของเราให้
    ร้าน แล้วทางร้านจะเสร็จให้ใหม่ตามความต้องการ โดยคุณภาพและการรับ
    ประกันยังเหมือนเดิม แต่เสียดายตอนผมเอาโช้คไปเปลี่ยนแกน และรีบิวยัง
    ไม่ได้ลองใช้ เลยไม่รู้ว่าอาการโช้คเป็นยังไง ทางร้านก็เลยทำให้เหมือน
    แสตนดาร์ดเลย ขับถนนสบาย ยังกับรถแสตนดาร์ด แต่เร็วๆมีหวิวนิดๆ
    แต่ปรับแข็งเกือบสุดก็ดีขึ้น กะว่าบีบสปริงอีก น่าจะ OK เลย

6. kengss

43
    3
    0
    ต้องขอขอบคุณ T_4w
    ช่วยตอบปัญหาข้อข้องให้ผมตลอดเลย
    เยี่ยมมากเลยได้ความรู้อีกตรึมเลยคร้าบ

7. kengss

43
    3
    0
    ต้องขอขอบคุณ T_4w
    ช่วยตอบปัญหาข้อข้องให้ผมตลอดเลย
    เยี่ยมมากเลยได้ความรู้อีกตรึมเลยคร้าบ
    แต่ตอนนี้Tein Ha นี่หายากเหลือเกินครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้