ปฏิบัติการต่อ LED ด้วยตัวเอง (แบบว่า ขำขำ) เสร็จแระหนึ่งงาน ...

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 22 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    แหะๆๆ มาแล้วๆ หลังจากที่มาอ่านในห้อง DIY อยู่พักใหญ่...
    งานแรกที่ทำ คือ ถอดถังพักน้ำหม้อน้ำออกมาล้าง
    ตามด้วยการพ่นสีคาลิเบอร์ และครัมเบรค
    มาวันนี้กำลังพยายามติด LED ในรถด้วยตัวเองดูบ้าง

ขอเตือนก่อนว่า วิธีที่ผมทำ คงไม่ถูกต้อง และถูกหลักที่ดีนัก
    เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องระบบไฟฟ้าเลย

เอาล่ะๆ มาดูกัน ว่าผมกำลังพยายามทำอะไร หุหุหุ

แก้ไขล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2006
  2. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เริ่มจากอุปกรณ์กันก่อน

สิ่งที่เห็น ประกอบไปด้วย
    1. LED สีขาว 2 หลอด และสีฟ้า 4 หลอด ซื้อมาจากวรจักร หลอดละ 15 บาท พร้อม R (12 v.)
    2. เทปพันสายไฟ
    3. สายไฟจากคอมพิวเตอร์ (แบบว่า ตอนไปซื้อ ลืมไปว่าต้องใช้สายไฟด้วย)
    4. แผ่นอคิลิคใส 30x30 cm หนา 3 mm ราคา 95 บาท (ยังไม่ได้ใช้ตอนนี้)
    5. แผ่นโมเดลกระจก ราคา 125 บาท (ยังไม่ได้ใช้ตอนนี้)
    6. เลื้อยฉลุ ราคา 35 บาท (ยังไม่ได้ใช้ตอนนี้)
    7. ใบเลื้อยฉลุ
    8. กระดาษทราย เอาไว้ขัดขอบแผ่นอคิลิค (ยังไม่ได้ใช้ตอนนี้)

3. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ทีนี้ มาดูว่า ผมจะทำอะไร...

จากรูปนี้ จะเห็นว่า คอนโซนหลังพวกมาลัยมันโบ๋ๆอยู่
    จริงๆแล้ว มันจะมีป้ายที่บอกว่า เป็นไฟ และที่ปัดน้ำฝน
    ผมก็ได้ป้ายที่ว่ามาจากเพื่อนคนหนึ่ง ชื่อเบส
    แต่หลังจากติดไปแล้ว พบว่ามันไม่เรือนแสง ทั้งที่มันมีพรายน้ำติดอยู่
    จึงแปลได้ว่า มันไม่มีไฟ ผมจึงจะติดไฟเข้าไป โดยใช้ LED

แก้ไขล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2006
  4. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ก็เริ่มจากการรื้อ.....รื้อในสิ่งที่ไม่เคยรื้อมาก่อน
    ก็รื้อแผงที่ปิดคอพวกมาลัย และสายไฟ ออกมาดู
    เพื่อจะดูว่า ผมจะต่อตรงไหนได้บ้าง

5. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ความ งง เริ่มเข้าครอบงัม.....
    เมื่อดูตรงขั้วสวิชที่เปิดปิดไฟ
    คิดเอาง่ายๆด้วยตัวเอง ว่า เราจะให้มันติดแบบไฟแผงหน้าปัด
    ดังนั้นมันก็น่าจะติดพร้อมๆไฟหรี่

ดังนั้น ก็เริ่มหาว่า ขั้วไหนหว่า มันไฟหรี่

วิธีการ แบบบื้อๆ ก็เอา LED มาจิ้มๆ
    ตรงไหนมันติด ก็ตรงนั้นแหละ ......

สุดท้ายก็รู้ว่า สายไหนบ้าง (ถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้ - -")

6. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ปัญหาใหม่เกิดขึ้นในทันที
    คือ ผมไม่เคยบัคกรีมาก่อน ไม่เคยทำไม่พอ แถมไม่มีอุปกรณ์อีกต่างหาก
    สุดท้ายใช้วิธีปอกมันกลางสายต้องสงสัยนี่แหละ

ปล. สุดท้ายจะรู้ว่า โชคดีที่ไม่ได้บัคกรี ... แต่เสียดายที่ปอกสายไป

7. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เมื่อทำการปอกเส้นแดงเสร็จ ก็ต่อสายออกมา โดยใช้สายไฟจากคอมพิวเตอร์
    แล้วก็ใช้เทปพันซะให้เรียบร้อย
    จากนั้น ก็เริ่มยำสายเขียวต่อ

ความผิดพลาดเกิดขึ้นเมื่อ เดิมจดไว้ว่า สายเขียวขาว แต่ดันไปทำสายเขียว (ตอนนั้นยังไม่รู้ตัว)

8. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เมื่อพันเสร็จ ทุกอย่างดูดีอย่างที่เห็น .....

9. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้น ก็ถึงคราวพระเอกของเรา

LED สีขาว 2 หลอด เอาไปติดไว้หลังป้าย ข้างละดวง
    แปะๆด้วยเทปพันสายไฟ

เมื่อติดเสร็จ ก็เอาเทปตัวเดิม ปิดท้าย เพื่อไม่ให้แสงไฟกระจายไปด้านหลัง
    (กะว่าให้ส่องแค่ที่ป้ายให้เรือนแสง เป็นพอ)

เมื่อติดๆพันๆทุกอย่างเสร็จ งานก็ออกมาดูดีมากๆ (สำหรับครั้งแรกกับระบบไฟของผม)

10. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แต่....................................

ปัญหาเกิดขึ้นทันทีที่ผมต่อสายไฟเข้าขั้ว
    เจ้า LED ของผม ติด!!!!! โอ้ ไม่นะ ... มันติด....
    มันติดได้ไงฟร่ะ ..... ยังไม่ได้เปิดสวิชเลย ..... - -"

ความผิดพลาดครั้งแรก ทำให้หวนคิดถึงสายเขียว... อ๊ะ หรือเขียวขาว .... กำ....

รื้อใหม่อีกครับทั่น....... เปลี่ยนเป้าหมายไปสายเขียวขาวทันทีโดยไม่รอช้า (และไม่ได้ทดสอบ)
    พันรอบที่สอง ออกมาดูดีเหมือนเดิม จากนั้น ก็ติดตั้ง

เมื่อเสียบไฟเข้าไป ทุกอย่างถูกต้อง ยังไม่เปิดสวิช ไฟก็ไม่ติด เย้ๆๆๆๆ ถูกๆๆๆๆๆ
    เมื่อเปิดไฟหรี่ เจ้า LED ของผมก็ติด โอ้ววว ได้ซักที.....

มาดูกัน สวยไหมมมมมมมมม

11. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แต่......... (อีกแล้ว)

เมื่อถูกอย่างดูเหมือนจะเรียบร้อย ปัญหาใหม่เกิดขึ้นทันทีที่ผมเปิดไฟหน้า (ไฟต่ำ)
    ตามปกติ ถ้ามันเป็นสายเดียวกะไฟหรี่ มันต้องติดตลอดนี่
    แต่นี่ ทำไมกัน พอเปิดไฟหน้าปั๊ป เจ้า LED ผมก็ดับไปซะงั้น.......

รื้อครับ .... รื้อรอบที่ 3 .....
    เอา LED สีฟ้าที่มีอยู่ มาลองจิ้มๆๆๆๆๆๆๆๆ จิ้มมันถุกเส้นที่มี
    มันมี 4 ขั้ว ลองหมดเลย มีช๊อตอยู่หลายครั้ง

สุดท้าย ไม่เจอคู่ไหนที่ถูกต้องเลย
    เพราะที่ถูก เจ้า LED ควรจะติดตลอดเมื่อเปิดไฟหรี่ ไฟหน้า (ต่ำ) และไฟสูง......

สุดท้าย เป้าหมายผมก็เปลี่ยนไป จากการต่อจากขั้วสวิชเปิดปิดไฟ ไปนที่อื่นๆ

ครั้งแรก มองที่ปุ่มไฟผ่าหมาก เพราะเห็นว่ามันเรือนแสง แสดงว่ามันมีไฟ....
    แต่รื้อมาดู ก็ งง ไม่รู้จะต่อตรงไหน

ครั้งที่สอง เป้าหมายไปมองที่หลังเรือนไมล์ .. เพราะมันมีไฟ มันน่าจะมีหลอด
    และผมน่าจะต่อแยกจากหลอดนั้นได้ ... ก็รื้ออีก......
    สุดท้ายก็ งง อีก .......

ที่สุดท้าย คือตรงที่เปิดแอร์ .... มันมีไฟ (อีกแล้ว)
    แต่คราวนี้ ผมถอดไม่เป็น แต่ก็มองเห็นช่องอะไรสักอย่าง คิดว่าคงต้องแงะมันออกมาก่อน
    แต่เมื่อแงะออกมา ก็พบสายไฟบ้างอย่าง....

ไม่รอช้า ผมลองทันที... เอา LED ที่มี มาลองจิ้มๆๆๆ
    จิ้มไปทุกช่อง สุดท้ายก็เจอ!!!!!!!!!!

12. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    รอบนี้ผมไม่ลืมที่จะลอง.....
    ลองปิดสวิช ลองเปิดไฟหรี่ ลองเปิดไฟหน้า (ต่ำ) และสูง....
    ทุกอย่าง ok ไฟ LED ติดถูกต้องตามที่ควรจะเป็น

ทั้งที่ไม่รู้เลยว่า สายไฟตรงนั้น มันมีไว้ทำอะไร
    แต่ผมก็ตัดสินใจแน่แล้ว ว่าต่อมันจากตรงนี้แหละ แล้วค่อยๆเดิยสายไปจุดที่ต้องการเอง...

แต่แล้ว อุปกรณ์ก็ไม่พอเพียง ผมจึงต้องไปหามาเพิ่ม.......

รอบนี้ที่ไปวรจักร สิ่งที่ได้มาเพิ่ม คือ

1. สายไฟสีดำ และแดง อย่างละ 30m ขดละ 100 ... 2 ขด ก็ 200 บาท (แพงไปไหมเนี้ย)
    2. ชุดที่ใช้ทำจุดต่อไฟ ประกอบด้วย ขาฝั่งตัวผู้ พร้อมยามหุ้ม ขาฝั่งตัวเมีย พร้อมยามหุ้ม .. ตัวละบาท .. 1 ชุดก็ 4 ตัว 4 บาท ... ซื้อมา 20 ชุด .... ทั้งหมดก็ 80 บาท
    3. และที่มีติดไว้ คือ ไขควงเช็คไฟที่ใช้กะรถ 70 บาท (แพงไหมเนี้ย)

13. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จบแค่นี้ครับ เพราะไม่ได้ทำต่อ
    เพราะเพิ่งไปซื้ออุปกรณ์ชุดที่สองมาเมื่อวานเอง (วันอังคารที่ 21)
    ไว้ทำต่อ สำเร็จหรือไม่ อย่างไร (ตัวผมเอง) ก็ลุ้นต่อไปคับ

สุดท้าย เพื่อนๆผู้ชำนาญการ แนะนำผมทีนะคับ ว่าควรทำไง

ขอบคุณคับ

14. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ผังใหม่ที่คิดไว้ เป็นอย่างงี้....

จุดที่ Hold ไว้ คือจุดที่เดินเผื่อไว้ จะต่อไปที่อื่น....
    แต่ตอนนี้ เอาแค่ไฟหลังป้ายที่ต้องการก่อน

15. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    รอๆ รีบทำต่อน่ะครับ

16. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แหะๆ เมื่อคืนไปเดินสายใหม่ตรงที่จะติดไฟ ตามแผนใหม่แล้ว
    ออกมาอย่างที่เห็น (เริ่มดูดีมีสาระขึ้นนะเนี้ย)
    ดูดีกว่าทำสองรอบแรกอีก คงเพราะมีหัวต่อมั้ง (ไม่รู้เรียกอะไรอ่ะ)

17. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ในที่สุด วันนี้ก็เตรียมอุปกรณ์ (สาย) เรียบร้อย
    นั่งวัดความยาวที่ต้องใช้ (ถ้าขาดล่ะเสร็จเลย)
    ตัดสายไฟ มาเข้าหัวเตรียมไว้เรียบร้อยยยย

Thump ถูกใจสิ่งนี้
  18. akapolo

akapolo New Member Member

3
    0
    0
    ยีนดีด้วยครับ

ยีนดีด้วยนะครับที่ทำสำเร็จ......แค่เราคิด และพยายามทำก็ประสบความสำเร็จแล้วในแง่ความคิด แต่ถ้าพยายามทำเราและงานที่คิดจะทำแถมทำสำเร็จเนี๊ยกำไรครับ นำเสนอได้ละเอียดดีครับ เป็น กา-ลัง-ใจ-ให้ ทำต่อไปครับ

19. tee racing 94 #005

tee racing 94 #005 New Member Moderator

213
    7
    0
    ทำให้มั้งดิ เบียร์ขวดเดีรยวพอปะ

20. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    อ่านแล้วหนุกดี นี้ขนาดไม่เคยทำนะ เยี่ยมครับ

21. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    มาแล้วครับๆ มาต่อกันเถอะ.......
    เอ....เราทำอะไรไปแล้วบ้างนะ
    1. เดินสาย ต่อหลอดไฟในคอนโซนแล้ว
    2. วางแผนการเดินไฟแล้ว
    3. เตรียมสายไป เข้าหัว เรียบร้อยแล้ว

ต่อไป (เช้าวันเสาร์) ก็นำสายที่ตัดและเข้าหัวไว้ (พร้อมผังที่วาดไว้) มาเตรียมการต่อ....

22. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้น เราก็ต่อสายที่มีไฟ เดินลงมาข้างล่าง
    ในที่นี้ คือหลังสวิชปรับแอร์ พอห้อยลงมา ก็จะอยู่ฝั่งคนนั่ง
    แล้วก็ใส่ท่อซะให้เรียบร้อย (ไม่รู้จะใส่ทำไม สายไฟแค่ 2 เส้น ใส่ท่อซะใหญ่เลย - -)

ปล. ในจุดนี้ เรามีขั้วต่อเผื่อไว้ 1 จุดด้วย เผื่อเดินไฟเพิ่มในอนาคต จะได้ไม่ต้องเดินใหม่

23. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้นก็แอบๆซุกๆสายทั้งหลายไปไว้หลังคอนโซน ตรงหลังเครื่องเล่น CD (แบบว่าหมก) ....
    สำหรับด้านหลังเครื่องเล่น CD ก็ไม่มีอะไรมาก มีชั้วอยู่ 2 ชุด
    ชุดแรก ก็เอาไว้ต่อออกไปฝั่งคนขับ เพื่อต่อเข้ากับสายชุดแรกที่ต่อ LED ไว้ก่อนหน้านั้นแล้ว
    ส่วนชุดที่สอง ก็เผื่อไว้ในอนาคต อาจจะอยากเดินไฟไปหลังรถ อิอิ

24. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    จากนั้นก็มุขเดิมๆ คือเอาสายชุดที่สองมาต่อออกจากขั้วที่หมกไว้หลังเครื่องเล่น CD
    แล้วก็เดินอ้อมๆ หลบๆ หมกๆ ไปตามซอกเหลือบคอนโซน จนไปโผล่ตรงตรงคอพวกมาลัยจนได้

แล้วก็ต่อกับสายชุดแรก และก็ไม่ลืมที่จะเผื่อขั้วไว้ เผื่อว่าอนาคตจะต่ออะไรเพิ่มอีก
    โดยซุกๆไว้แถวๆแผงฟิวล์

25. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เรียบร้อยแล้วววค๊าบบบบบบบ
    ต่อสาย แล้วก็ลองเปิดไฟดู .....
    เราได้ไฟเตือนที่เคยมี (แต่หายไป) กลับมาแล้ววววว
    พร้อมกับจุดต่อเผื่ออนาคตอีก 3 จุด
    ต่อไปถ้าจะเดิน LED เพิ่มในรถก็สบายแระ ไม่ต้องรื้อทั้งหมดใหม่ อิอิ

26. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เอาล่ะครับ การต่อ LED ครั้งแรกของผม และการรื้อคอนโซนหน้าครั้งแรกของผม ก็จบ....
    แต่ เรายังเหลืออุปกรณ์ต่างๆอีก เช่น LED สีฟ้า แล้วก็แผ่นอคิลิคใส......
    ก็มีโครงการบางอย่างอยู่ในหัว ขอกลับไปคิดๆวางแผนก่อน
    เมื่อเริ่มทำแล้ว จะมานำเสนอต่อไปนะครับ......

27. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    เยี่ยมไปเลย คร๊าบผม :D :D :D

28. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    เดี่ญว มา อวดมั่ง ของ ผม เป็น LED 7 สี ดคตร แพง เลย ตั้ง45 บาท ต่อ หลอด

29. oat_nextgen

oat_nextgen New Member Moderator

834
    4
    0
    ขอย คุ๊น นะ คับ

30. LeoAop

LeoAop New Member Member

144
    2
    0
    ทำให้มั่งดิพี่...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้