รบกวนหน่อยคับพี่

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย ArkaRacing, 27 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    เมื่อซักอาทิตย์ที่แล้ว กล้าขับรถแล้วหม้อน้ำแตก ความร้อนขึ้นจนดับ แล้วพอลงมาเปิดห้องเครื่องดู ปรากฎว่าที่เกียร์มีน้ำมันเครื่องออกมาเปรอะอยู่(สงสัยว่าน่าจะดันออกมาทางประเก็นฝา) จึงจัดการลากรถไปอู่ถอดหม้อน้ำออกมาเชื่อม แล้วสตาร์ทเครื่องเช็คอาการ สรุปน้ำไม่มีเข้าเครื่อง(น้ำมันเครื่องไม่เปลี่ยนสี) น้ำมันเครื่องไม่มีออกมาทางประเก็นฝาแล้ว ความร้อนปกติวิ่งไกลแค่ไหนซัดเท่าไหร่ไม่มีฮีต แต่ สังเกตว่าเวลาช่วงเช้าก่อนออกจากบ้าน่เปิดฝาหม้อน้ำมาดูน้ำมันจะยุบจากคอลงไปถึงหลอดของหม้อน้ำ แต่น้ำในถังพักน้ำจะเต็มแทน (ประมาณว่าน้ำมันดันมาจากหม้อน้ำ)
    อย่างนี้มันเป็นที่อะไรครับ ควรจะเช็คตรงไหนดี:eek:

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อืม........
    กล้า ลองไล่ลมไล่น้ำในระบบอีกซักที ดีไหมครับ....
    แล้วก็ลองดูฝาหม้อน้ำหน่อยว่า มันดีอยู่หรือเปล่า......

อิอิ
    :rolleyes::D

3. Non@Nymph

Non@Nymph New Member VIP

4,624
    24
    0
    อ โต้ง รถผมมีปัญหา คับพี่

4. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0

:eek::eek::eek:แรงแบบจัดจ้านเลยรึหึ้:D:D:D

5. nok3434

nok3434 New Member Member

474
    1
    0
    อิอิ อาการเสียตังค์ค่ะ

6. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    อย่างไงก็แรง สู้ ซุบารุไม่ได้หลอก

7. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    เคสสนี้เคยเจอ ลองดูฝาหม้อน้ำ เลยครับ แบบที่พี่โต้งบอกอ่ะครับ ของผมมันเคย ดันจนล้นออกมาข้างนอกเลย

แต่ขับจนฮีตนี่ สงสัย กล้าจะอารมณ์ขึ้น ตอนขับ อิอิ

8. mEnkUng_TT_TT_

mEnkUng_TT_TT_ New Member Member

129
    1
    0
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::eek::eek:

9. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ทาย มาเลยครับ...........

ตอบได้ตอบเลย.......
    อะไรเอ่ยยยยยยยยย :D

:confused::confused::confused::confused:

10. nok3434

nok3434 New Member Member

474
    1
    0
    ช่ายอาการนี้เสียตังค์มาแล้วจ้าพี่น้อง
    :cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

11. ArkaRacing

985
    2
    0
    ฝาหม้อน้ำเปลี่ยนแล้วคับพอรู้ปุ๊บก็ซื้อเปลี่ยนตั้งแต่วันนั้นเลย แต่ก็ยังเป็นอยู่ ตอนนี้ทางอู่เค้าสงสัยว่าประเก็นฝาจะแตก แต่
    พี่นิวสงสัยว่าฝาจะโก่ง(หนักกว่าที่อู่อีก ฮิฮิ) ฮือฮือ ขออย่าให้ฝาโก่งเล้ยยยยยยสาธุ เพี้ยง

12. ArkaRacing

985
    2
    0
    พอดีความร้อนที่หน้าปัดกล้ามันไม่ขึ้นตั้งแต่วางเครื่องแล้วอ่ะทศ แล้วไอ้เจ้าเซ็นเซอร์ของhkที่กล้าใช้เนี่ยมันก็ดันวัดความร้อนก่อนที่จะเข้าวาวน้ำ คราวนี้พอหม้อน้ำแตกไม่มีน้ำในหม้อน้ำเซ็นเซอร์มันเลยวัดไม่ได้อ่ะ กล้าไม่รู้ก็ซัดซะ น๊อคเลย:cry::cry:

13. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืมมมม

14. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    อิอิ...............................อย่าไปกลัว ขับ bb ต้องรวย อิอิ

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    อาการแบบนี้ต้องจูนกล่องครับ

เวลาขับเร็วให้กล่อง ตบ :D

16. ArkaRacing

985
    2
    0
    กล้าใส่ recaro กันเมียตบอยู่ ตบไม่โดนติดหูเบาะ อิอิ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ฮา............
    Recaro รุ่นนี้ดีเนาะ......... :D

18. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    อิอิ ซ่อมไวไวครับ เอาใจช่วย อย่าให้มันลามปายเยอะ

19. pae-ck

pae-ck New Member Member

89
    0
    0
    ฮึมน่าเป็นห่วง ผมก็เคยฝาโกงมาแล้ว ตอนนั้นท่ออุดน้ำหลังเครื่องแตก
    ทั้งสองตัวเลย ขนาดความร้อนข้ึนมาไม่ถึงกับฮีด ถึงขีดแดง ยังฝาโกงไปเลย
    เสียเงินตามระเบียบ
    หมั่นตรวจเช็คท่ออุดน้ำกันด้วยละครับ
    :cool::cool:

20. Non@Nymph

4,624
    24
    0
    โห๊ะ ๆ ๆ กัว อ่ะ

21. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    แน่นอน ครับ และนอนแน่ นอน ครับผม งานนี้ ไม่ใช่ประเก็นแตกครับ ฝาโก่ง แน่นอน ครับ ถ้าแย่กว่านั้น เสื้อโก่งด้วยหละครับ
    ตามที่ได้ศึกษาและลองมาก่าตัวเองแล้ว ถ้าอาการที่เครื่องร้อนน้ำแห้งจนกระทั้งเครื่องน๊อคดับไปเองนั้น เนื่องจากระหว่างกระบอกสูบนั้นมีร่องน้ำเลี้ยงระหว่างสูบโดยมีประเก็นฝาสูบเป็นตัวปิดกั้นระหว่างเสื้อสูบกับฝาสูบเมื่อมีเครื่องมีความร้อนสูงทำให้อลูมิเนียมขยายตัวทำให้เกิดการขยายตัวขึ้นเล็กน้อยทำให้กำลังอัดในกระบอกสูบรั่วเข้าร่องน้ำข้างกระบอกสูบเมื่อเครื่องร้อนแล้วกำลังอัดก็รั่วเข้าน้ำหล่อเย็นก็ไปดันน้ำในหม้อน้ำให้ระบายออกถังพักน้ำ................เช่นนี้เอง..........เอย.............อิอิ

22. new@nymph

12,042
    38
    0
    วิธีการตรวจสอบนั้นคือ
    หนึ่งนำกรวยไล่น้ำมาใส่แทนฝาหม้อน้ำ..................แล้วลองติดเครื่องให้ร้อนลองดูว่ามีฟองอากาศออกมากับน้ำไหม ถ้ามีก็...........จบข่าว
    สอง.........ถ้ามีที่สูบลมหารอยรั่วของระบบน้ำ.......ก็ทำการสูบลมเข้าไปในระบบน้ำทางฝาหม้อน้ำ แล้วถอดหัวเทียนออกทั้งสี่หัว..........อัดลมเข้าไปเรื่อยๆแล้ว ส่องดูบนหัวลูกสูบ (มองลงไปในรูหัวเทียนที่ถอดออกนะ) ถ้ามีน้ำไหลออกมาบนหัวลูกสูบหละก็........จบช่าวเหมือนกันนะ
    นี่คร่าวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นะ..........ไม่ละเอียดยังไงโทรถามดีก่า..........อิอิ..........
    อ่าจะมีใครว่าผมแสนรู้(อวดรู้)ไหมนี่ อิอิ ขำขำ

23. ArkaRacing

985
    2
    0
    พี่ยิ่งพูดผมยิ่งเสียว
    น๊อคเเป๊บเดียวเสียวน๊านนาน

24. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อิอิ
    เสียว................... :rolleyes:

25. GAZE SPEED

2,521
    26
    0
    รถกล้าจะเสียว น้านนานแล้ว อิอิ

26. ArkaRacing

985
    2
    0
    :D:D:D

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    ของเค้าดีจริง Mira ยังวาง SR เลย.........

ฮิ้วววววววววว :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้