ใครพอรู้เรื่อง Close Gear ช่วยด้วย

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย "ชอลิ้วเฮียง", 22 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >

คือตอนนี้อยากให้เวลาดีขึ้น จึงกำลังศีกษาเรื่องอัตราทดเกียร์ใหม่
    มีปัญหามากมายในหัว ใครพอมีความรู้ช่วยให้ความกระจ่างทีครับ

เกียร์ลูกเดิม ออกตัว 4300 รอบ ยางเรเดียล ลมยาง 20 ปอนด์ เวลา
    60 ฟุตจะอยู่แถว ๆ 2.4 - 2.5 ครับ

ถ้าทำเกียร์ 1 ให้ยาวขึ้น(อัตราทดต่ำลง) จะมีผลดี ผลเสียยังไงบ้างครับ

เพราะตอนนี้ที่ระยะ 402 เมตรเข้าเส้นที่เกียร์ 4 รอบเครื่อง 9000(สับ
    เกียร์ที่ 9000 รอบครับ)

ปัญหาก็คือ

กลัวว่าถ้าอัตราทดต่ำเกินไป จะออกตัวห้อย หรือถ้าลากเกียร์ 1 ไม่สุด
    จังหวะที่สับเกียร์ 2 จะห้อยหรือป่าวครับ

บางคนบอกว่าระยะ 60 ฟุตอาจจะไม่ดีขึ้น เพราะรอบกวาดช้ากว่าดิม
    แล้วต้องใช้ระยะวิ่งยาวขึ้น แต่ระยะ 1/8 Mile อาจจะดีขึ้นเพราะ
    อัตราทดเกียร์ เข้าไปชิดกับ 2 มากขึ้น จริงหรือป่าวครับ

อัตราทดเกียร์ที่ต่ำลง เราสามารถเพิ่มลมยางช่วยได้หรือป่าว เพราะ
    ตอนนี้ลมยางที่ใช้วิ่ง ค่อนข้างน้อย ทำให้เกียร์ 3 - 4 หรือรอบสูง ๆ
    เดินไม่ค่อยดี

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ หรือใครมีข้อเสนอแนะอะไรก็แนะนำด้วยนะครับ

ป.ล. เกียร์ลูกที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็เป็น Close อยู่แล้วครับ แต่อยากให้มันแม็ทมากกว่านี้

1. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    อู้ พูดยาก ถ้าเปลี่ยน 1 เกียร์ 2 ก็จะต้องเพี้ยนด้วย กล่าวคือ ถ้า อัตราทด เกียร์ ที่ 1 ถูกเปลี่ยน ให้ น้อยลง เวลารอบตกหลัง เปลี่ยนเป็น เกียร์ 2 มันก็ จะมากขึ้น หมายถึง ห้อย มัน จะต้องถูกเปลี่ยน ให้ เหมาะ อันดับแรก ต้องรู้ เพาเวอร์แบรน แล้วกำลังเครื่องที่ถูกเปลี่ยนไปก่อน ลองไปเปลี่ยน เล่น ใน จีที ดูสิคับ จะเข้าใจมากขึ้น

:sad:

ความจิงผมก็สนใจที่จะทำ ใครพอทราบเรื่อง สถานที่แล้ว ราคามั่งคับ

:cool:

ส่วนเรื่องลมยาง งง ๆ แต่ถ้า เป็นเรื่องของขนาด ล้อ และยาง เห็นผลแน่นอน

:D

2. มีที่รับทำอยู่ครับ แต่เรื่องอัตราทดเราต้องจัดการไปเอง ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ

3. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    รบกวนขอข้อมูล ด้านสถานที่ด้วยคับ

ปัญหาเดียวคืองบประมาณ

:cool:

4. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ของแบบนี้ต้องลองครับ มันไม่มีอะไรที่ตายตัวซะทีเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้