B16A Auto ขอสอบถามเพื่อนๆสัก 2 เรื่องครับ ขอแบ่งเป็น 2โพสต์นะครับ 1....

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย วราวุฒิ ปุกก์, 29 ตุลาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
    B16A Auto ขอสอบถามเพื่อนๆสัก 2 เรื่องครับ ขอแบ่งเป็น 2โพสต์นะครับ 1. ตอนเช้าเครื่องเย็นๆ ใส่เกียร์ถอย แต่รถไม่ขยับเลย แต่ถ้าผ่านไปเครื่องพออุ่นๆหรือหลังจากนั้นแล้ว ถอยได้ปกติ เกิดจากอะไรได้บ้างครับ? ซ่อมได้มั้ยหรือต้องเปลี่ยนเกียร์เลย? ราคาประมาณด้วยก็ได้ครับ ยินดีรับฟังทุกท่าน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. Kung King

Kung King Guest

0
    0
    0
    อาการของเกียร์ออโต้เริ่มจะลาโลกแล้วพี่ แต่ดีนะที่เป็นแค่เกียร์ถอย เกียร์ D ยังไม่เป็นใช่มะพี่

2. Munarok Narak

Munarok Narak Guest

0
    0
    0
    อาการเริ่มต้นของเกียร์ออโต้ที่จะเสียครับของผมก็เคยเป็น ของผมไม่ซ่อมครับเปลี่ยนครับแต่เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดานะ อิอิ อีกอย่างพี่วอตอนนี้เวลาขับรอบเริ่มเพี้ยนรึป่าวครับ

3. @ Kung King D3 ถ้าลากรอบ 6-7000 รอบแล้วผลักไป D4 ยังเล่นได้อยู่ครับกุ้ง แต่ว่าต้องถอนคันเร่งให้รอบตำ่กว่า 5000 ก่อน D4 ถึงจะจับให้ครับ @munarok ผมก็กำลังสะระตะดูครับว่า ควรซ่อมหรือชนเกียร์มือดี ใจนึงก็อยากเก็บงบไว้เล่นรถครอบครัวเล็กๆสักคันในอนาคต (แต่ก็กลัวไม่มีปัญญาผ่อน 555)

4. Kung King

Kung King Guest

0
    0
    0
    ยังได้อีกสักพักแหละพี่ ถ้าขับไม่โหดมาก แต่ก็แนะนำ Auto ต่อไปนะพี่ เปลี่ยนเป็น Manual นี่ อีกเพียบเรย แถมจะไหลต่อยาวๆ ด้วยซ้ำ เก็บงบไว้รถครอบครัวดีก่าพี่ :)

5. กะว่าจะเอาลงภูเก็ตอีกสักรอบตอนสิ้นปี หลังจากนั้นคงไม่เอาไปไหนไกลๆแล้วแหละ กลัวมั่กๆ โดยสารทางอื่นดีกว่าแล้ว.

6. ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูคับ อาจเป็นเพราะน้ำมันเกียร์เสื่มสภาพ ลองดูก่อนคับ

7. Munarok Narak

0
    0
    0
    ใช่ครับพี่วอแนะนำเกียร์ออโต้แบบเดิม ชนเกียร์นี่มันไม่จบง่ายไม่ใช่เรื่องแมนทาแนนซ์นะครับ แต่มันจะแพ้ความคันของตัวเอง 5555

8. Broomy Broom

Broomy Broom Guest

0
    0
    0
    ต้องดูที่อายุเกียร์เป็นหลักครับ ถ้าเกินแสนห้ากม. เล่นเกียร์บ่อยๆ น้ำมันเกียร์นานๆเปลี่ยนที แบบนี้ก็พอบอกได้ว่า เกียร์มันเริ่มพังแล้วครับ จากที่พอร้อนแล้วรถถึงจะวิ่ง ต่อไปเข้าเกียร์แล้วไม่ว่าจะเกียร์ไหนมันก็จะไม่ไปแล้วครับ

9. เป็นเฉพาะเกียร์ถอยครับ เดินหน้าปกติดี หรือว่าผลเหมือนกันคือ ใกล้พัง ฮ่าๆๆ

10. Broomy Broom

0
    0
    0
    เบื้องต้น ให้ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูก่อน ... ลืมไป ก่อนหน้านี้เคยเจออาการเครื่องฮีตหรือเปล่าครับ? บางคนไม่รู้คิดว่าเครื่องฮีตซ่อมแล้ว มันจะเกียวอะไรกับเกียร์ คำตอบก็คือว่า น้ำมันเกียร์ออโต้ส่วนใหญ่จะระบายความร้อนด้วยน้ำจากหม้อน้ำ ถ้าเครื่องฮีตมันก็จะไม่มีการระบายความร้อนให้กับน้ำมันเกียร์ ส่งผลให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพ แรกๆก็ไม่เท่าไหร่ครับ ใช้ไปนานๆ มันก็จะเริ่มออกอาการเกียร์เข้าแล้วไม่วิ่ง ต้องเปลียนน้ำมันเกียร์บ่อยขึ้นถึงจะหายครับ หรือบางรายอาจจะทิ้งไว้นานจนกระทั่งเกียร์พัง เพราะน้ำมันเกียร์ไม่เหลือสภาพการหล่อลื่นแล้ว ใสเกือบจะเป็นน้ำ แบบนี้ก็ต้องยกเกียร์เปลี่ยน หรือโอเวอร์ฮอลชุดใหญ่อย่างเดียวเลย

11. ก่อนเดินทางไป-กลับ 1800 กม. นี้ก็เปลี่ยนนำ้มันเกียร์ใหม่ 3 ลิตรครับ กลับมาถึงปทุมฯแล้วเพิ่งออกอาการนี่แหละครับ. นำ้มันเกียร์ไม่พร่องอย่างใด ระดับยังคงปกติ.

12. Broomy Broom

0
    0
    0
    ...งั้นเก็บเงินทำเกียร์ได้เลยครับ ของ ek b16a ตรงรุ่น รหัสเกียร์ S4XA มือสองราคาไม่น่าเกินหมื่น ใช่ร่วมกับ b18c auto หรือ b20b auto ได้ครับ หรือโอเวอร์ฮอลเกียร์ชุดใหญ่ ก็น่าจะเกินหมื่นครึ่งไปนิดหน่อย

13. Broomy Broom

0
    0
    0
    ......สอบถามปัญหาเชิญหน้าเวป eg3d-club ได้เลยครับ ถามตรงนี้บางทีผมไม่ได้ดู ไม่ทันเห็นเพราะ follow ชาวบ้านเขาไว้มากครับ...อิอิ

14. ขอบคุณ คุณ Broom และทุกคนทุกความเห็นมากๆครับ สำหรับตัวเอง สไตล์การขับออกไปทางเรื่อยๆมาเรียงๆ คงต้องคบหากับเกียร์ออโต้เหมือนเดิม น่าจะเหมาะอยู่แล้ว ขอบคุณอีกครั้งครับ.

15. Munarok Narak

0
    0
    0
    ในทางส่วนตัวผมคิดว่าโอเวอร์ฮอลเกียร์น่าจะดีกว่านะครับ บางทีซื้อลูกเกียร์มาใส่เราไม่สามารถเช็คได้อ่ะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

16. คิดไว้แบบนี้เหมือนกันครับ โอเวอร์ฮอลล์ลูกเดิม ให้เช็คให้ทำดีๆเนียน ใช้ต่อน่าจะอีกนาน(หวังว่า)

17. เกียร์พังครับ ต้อง เปลี่ยนคลัช ข้างใน แพงมาก

18. Karn Ruangjun

Karn Ruangjun Guest

0
    0
    0
    มีเกียร์ auto b16a อยู่ลูกนึงครับยกลง ชนเกียร์ธรรมดา ถอดจากรถผมเอง ใช้ได้ปกติ ขายถูกๆ สนใจทักมาได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้