จะทำไงให้น๊อตออกครบ 5 รู จากดุมเดิมอ่ะ

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย pong505, 27 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pong505

pong505 New Member Member

106
    1
    0
    ตามนี้เลย น๊อตออก 4 ตัวมันไม่สวยอ่ะ

2. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    คิดว่ามีสองวิธีที่ทำกันครับ

1 ทำอแด็ปเตอร์แปลง
    วิธีก็คือ ถอดน๊อตล้อเดิมออก ทำสเปเซอร์ออก ห้ารู และ เจาะรูอีกสี่รู ร้อยน๊อต กับ ดุมเพื่อยึดกับสเปเซอร์ แต่รูที่ร้อยกับสเปเซอร์
    สี่รูนั้นต้องเจาะดุมเพิ่มนะครับ อาจจะต้องปาดดุมออกเล็กน้อย แต่พยายามระวังรูที่ยึดจานเบรคด้วยนะครับ

2 เจาะดุมใหม่

แบบนี้ก็เหมือนข้อ 1 แต่ เราเจาะที่ดุมล้อเลย ถ้าเอา 5 รู 100-112-114.2-120 มันต้องปาดโดนรูยึดจานเบรคเยอะ อาจต้องมีการ
    แปลงเบรคให้ไปยึดที่น๊อตล้อแทน และไหนๆก็เปลี่ยนแล้วก็ใส่จานใหญ่ๆ ไปเลยดีป่าวครับ

หรือว่าถ้าทำแล้วมันมีรูไปตรงกับรูเดิมก็ ต้องกลึงเหล็กมาอุดรูแล้วก็ เชื่อม แล้วก็ปาดให้เรียบ
    แล้วเจาะรูร้อยน๊อตใหม่ได้เลยครับ ไม่ยากๆ :)V

3. pong505

pong505 New Member Member

106
    1
    0
    ผมเปลี่ยนเบรคมานานแล้วคับ เดี๋ยววัน meeting เอาไปให้ดูดีกว่าคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้