ถามเรื่องซับครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย DOE, 24 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DOE

DOE New Member Member

19
    0
    0
    ขอถามแบบผู้ไม่รู้เลยละกันคับว่าซับวอยเดียวกะวอยคู่ต่างกันอย่างไร และถ้ามองด้วยตาเปล่าต่างอย่างไร
    เช่น เสียง ราคา คุณภาพ แล้วแบบไหนน่าเล่นกว่ากัน

แนะนำทีนะคับถ้าเทียบในนิ้วที่เท่ากัน

ปล.แบบว่ามีโครงการจะติดซับ10 นิ้ว 2 ตัวอะครับ มีแล้วตัว 1

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ แบบว่าไม่รู้จิง ๆ
    :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2007
  2. DOE

19
    0
    0
    ไม่มีใครตอบได้เลยรึครับ ช่วยทีเด้อ

3. Roon Shop

Roon Shop New Member Member

45
    0
    0
    สำหรับ 10 นิ้ว น่ะ
    โครงปั้มจะมีราคาถูกกว่าและวัตต์น้อยกว่า จะมีแบบ วอยซ์เดียวและคู่ เหมาะกับคนงบน้อย
    ไม่เน้นรุนแรงมาก
    ส่วนในเรื่องของวอยซ์ นั้น เปรียบถ้ามี 10 - 1 คู่ เป็นวอยซ์เดียว ก็จะได้ความดังที่มีอยู่เพียง 1 คู่
    ส่วนวอยซ์คู่ นั้น เปรียบถ้ามี 10 - 1 คู่ เป็นวอยซ์คู่ ก็จะเหมือนมีลำโพงอยู่ด้วยกัน 2 คู่ วอยซ์คู่จะได้ความดังความแรงเพิ่มมาอีกคราบ
    ส่วนท่านใดที่ตอบดีกว่าผมมาตอบที ผมก็ตอบตามเป็นไป รายละเอียดไม่มีมาก แต่อยากตอบคราบ ขอบคุณที่รับฟัง

4. DOE

19
    0
    0
    อืมพอจะเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมาก ๆ เลยครับป๋ม....

งั้นถามต่อแล้วเรื่องราคาอะครับ10 นิ้ว มีตัวไหนน่าเล่นบ้าง เอาแบบฟังได้ไม่อายใครแต่ราคาไม่แรงอะครับ

มีงบไม่เกิน 5000 ครับ ต่อซับ 10 นิ้ว 1 ข้าง :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2007
  5. Saimon

Saimon New Member Member

56
    2
    0
    งบประมาณเท่าไหร่ครับ งบเยอะก็ดังไกล นะครับ

6. Golf We 're Shop

Golf We 're Shop New Member Member

73
    0
    0
    มันอยู่ที่งบครับ ผมเป็นคนชอบเครื่องเสียงแต่อธิบายไม่ถูก

7. Unicef

Unicef Guest

0
    0
    0
    atlas hand made ไงครับ 12 นิ้ว ดังไม่อาย ใคร ถ้าชอบติดหูก็ marathon / fomula x ครีบ

8. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    มันต่างกันตรงการเซ็ตค่าอิมพิแดนซ์ของลำโพงและการแมทต์ลำโพงแล้วก็อัตราการแรงกระแทกของลำโพง
    แบบวอซล์คู่มีทั้งแบบ 2 โอมห์ และ 4 โอมห์เวลาต่อเข้ากับ power ก็ต้องคำนวนก่อนว่า power จะได้ watt สูงสุดที่เท่าไหร่เช่น 800 watt at 1 ohm ถ้ามีลำโพง 2 ตัว วอซล์คู่ อิมพิแดนซ์ต่อวอซล์ที่ 4 Ohm
    ถ้าต้องการกำลังสูงสุดต้องต่อแบบขนานโดยต่อขั่วลำโพงทั้ง 2 ตัวขนานกันทุกวอซล์ จะได้ค่าอิมพิแดนซ์ที่ 1 Ohm พอดี จ้า อยากรู้มากกว่านี้ลองศึกษาเรื่องค่าความต้านทานไฟฟ้าดูนะครับจะเก่นเรื่องการต่อลำโพงแน่นอนครับ

9. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    มันต่างกันตรงการเซ็ตค่าอิมพิแดนซ์ของลำโพงและการแมทต์ลำโพงแล้วก็อัตราการแรงกระแทกของลำโพง
    แบบวอซล์คู่มีทั้งแบบ 2 โอมห์ และ 4 โอมห์เวลาต่อเข้ากับ power ก็ต้องคำนวนก่อนว่า power จะได้ watt สูงสุดที่เท่าไหร่เช่น 800 watt at 1 ohm ถ้ามีลำโพง 2 ตัว วอซล์คู่ อิมพิแดนซ์ต่อวอซล์ที่ 4 Ohm
    ถ้าต้องการกำลังสูงสุดต้องต่อแบบขนานโดยต่อขั่วลำโพงทั้ง 2 ตัวขนานกันทุกวอซล์ จะได้ค่าอิมพิแดนซ์ที่ 1 Ohm พอดี จ้า อยากรู้มากกว่านี้ลองศึกษาเรื่องค่าความต้านทานไฟฟ้าดูนะครับจะเก่นเรื่องการต่อลำโพงแน่นอนครับ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้