จัดหนักระบบแอร์4500บาทคับของใหม่เลยทีาโคารช

การสนทนาใน 'Accord 88-89 Club' เริ่มโดย โกวิทย์ สกุลเกริ่น, 10 มีนาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
    จัดหนักระบบแอร์4500บาทคับของใหม่เลยทีาโคารช

1. 4500 ราคาเฉพาะคอมแอร์หรือว่าทำจบเลยครับ

2. จบเลยครับ

3. คอมแอร์ 2900 บาทถูกมากคับ

4. แล้วมีอยู่ตัวเดียวคับ

5. มันเป็นคอมบิ้วนะครับ ราคาประมาณนี้แหละครับ

6. คอมแอร์ลักษณะนี้เป็รคอมบิ้วคับ.....แถวประตูน้ำพระอินทร์ เลยรังสิตไปสักหน่อยจะมีแหล่งบิ้วคอมแอร์ทำกันทั้งหมู่บ้านเลยทีเลย....ราคาตั้งแต่ 1,500 - 1,800 ประกัน 3 เดือน ค่าแว๊คเติมน้ำยาแอร์ 700 รวมแล้วประมาณไม่เกิน 2,500

7. พี่ครับมันต่างจากคอมปกติยังไงครับ มือใหม่ครับ

8. คอมบิ้ว คือ การเอาคอมเชียงกง หรือ คอมเก่า มาทำการผ่าซ่อมไส้ใน เปลี่ยนโอริง เปลี่ยนอะไหล่ เมื่อทำการบิ้วเสร็จแล้ว ก็จะทดสอบกำลังอัดของคอมแอร์ลูกนั้นว่ากำลังอัดดีหรือไม่....แต่ต้องบอกว่า คอมบิ้วยังไงก็คือของเก่าเอามาซ่อมใหม่ ดังนั้นคุณภาพก็ไม่เท่ากับของใหม่แน่นอน....ส่วนบางคนบอกว่าหาคอมเชียงกงดีกว่า ถ้าดูเป็นก็อาจได้ของดี ถ้าดูไม่เป็นอาจได้ของเสียมาก็ได้ ประมาณตาดีได้ ตาร้ายเสีย.....แต่ ใช่ว่าคอมบิ้วมันจะกำลังอัดดีไปซะทุกตัว แต่อย่างน้อยมันก็ผ่านการตรวจสอบมาแล้ว และมีประกันอย่างน้อย 3 เดือน ส่วนคอมเชียงกงประกัน 7 วัน บางทีงอแง เรื่องมาก เสียเวลา.....แนะนำหากจะเล่นคอมบิ้ว หาร้านที่ขายคอมบิ้วด้วยและรับเปลี่ยนด้วย จะได้หมดปัญหาโยนกันไปโยนกันมาเวลาแอร์มีปัญหา

9. ขอบคุณมากครับ

10. ถ้าอยากได้คอมใหม่เลยก็มีขายเหมือนกัน Denso ลงมาขายอะไหล่ตลาดล่าง โดยใช้ยี่ห้อ Cool Gear ราคาจะถูกลงกว่ายีห้อ Denso เองพอสมควร.....ถ้าจำราคาไม่ผิด ประมาณ 5,000 แต่ไม่รวมพูลเลย์และชุดหน้าครัชล์ สามารถใช้ของเดิมได้ในกรณีที่ของเดิมไม่เสีย

11. แต่ของผมช่างเขายกชุดเลยบอก5000แบบนี้ใช้คอมบิ้วหรือป่าวครับ

12. พูดยาก อาจจะเป็นได้ทั้งคอมเชียงกง และ คอมบิ้ว ถ้าเอาชัวร์ถามช่างเลยว่าคอมอะไร....ว่าแต่อยู่แถวไหนอะ แล้วทำไปหรือยังเอ่ย

13. ทั้งคอมบิ้วและคอมเชียงกง ต่างก็มีข้อดีข้อเสียในตัวมันเอง....แต่ที่สุดแล้ว มันก็คือของเก่า ของมือสองนั่นหละ ยังไงมันก็ไม่เต็มร้อย

14. อยู่กาญครับ ยังไม่ได้ไปทำครับแต่ช่างเขาบอกว่าให้ผมลองหาคอมดูก่อนเพราะรถผมจะต้องเอาไปแปลครับ

15. ใช้ AC 86 ใช่ไหมคับ....ไม่แน่ใจน่ะว่า คอมเป็น Denso หรือเปล่า ถ้าใช่็น่าจะเป็นตระกูล 10P1x (ไม่ 15 ก็ 17).....จริงๆ คอม Denso ที่ใช้กันเยอะก็ตระกูล 10P กับ 10PA ซึ่งมันหาเทียบได้จาก Toyota / Honda ต้องลองดูคับ.....เอาที่รหัสเหมือนกัน แต่หากฝาบนไม่เหมือนก็เอาฝาบนตัวเก่าใส่ได้ ไม่จำเป็นต้องตรงรุ่นแป๊ะๆ

ขอบคุณมาก มากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้