ช่วยด้วย เกียร์ Auto มีปัญหาครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย noommmmmm, 27 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noommmmmm

noommmmmm Guest

0
    0
    0
    อาการมันเริ่มจากวิ่งๆ อยู่ดีๆ แล้วจอด จะถอย ก็ถอยไม่ได้ ทันทีทีดับเครื่องแล้วสตาท มันจะถอยได้ทันที ครับ ก็ฝืนใช้ไปอีกอาทิตย์ ก็มีอาการตามมาคือ ช่วงเปลี่ยนเกียร์ 2 ไป 3 มีเสียง ดังวืดๆๆๆ รอบเครื่องโดดๆๆ แต่ยังพอไปต่อได้ ผมเลยดูน้ำมันเกียร์ มันมีน้อย ก้เลยเติม น้ำมันเกียร์ auto dextron III ลงไป ประมาณ 800 cc รู้สึกว่าพอไปได้ดีขึ้นเล๊กน้อย แล้วสุดท้ายอีก ประมาณอาทิตย์ มันก็อาการหนักขึ้นครับ
    ตอนเร่งเครื่องก็มีการเปลี่ยนเกียร์ 1 - 2- 3 ไปได้ แต่เมื่อผ่อนลงมาครวมเร็วตกสัก 30-40 km/hr มันก็จะอยู่ที่เกียร์ 1 อืดๆๆๆๆ ไม่เปลี่ยนเกียร์ ต้องจอดแล้ว ปิดครื่อง สตาด ใหม่ เกียร์ก็กลับมาใช้ได้อีครั้ง (ต้องดับครื่องเท่านั้นถึงจะหาย จอดเฉยๆ ไม่หายครับ ) สักพักก็เป็นอีก
    ผมต้องทำยังไงดีครับ

2. PALM@ARCH

PALM@ARCH Member Moderator

341
    2
    18
    ใช่ที่โทรไปหาเทพเมื่อคืนไหมครับ
    คงต้องลองถ่ายน้ำมันเกียร์ตามที่เทพบอกดูก่อนอะครับ
    น่าจะประหยัดสุด ไม่หายค่อยว่ากันใหม่ ลองแล้วเป็นยังไง
    หายมั้ยหาย ช่วยมาแจ้งอาการอีกทีนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้