การต่อคาปา

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย nung_KZ, 21 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nung_KZ

nung_KZ New Member Member

67
    0
    0
    อย่ากทราบวิธีการต่อคาปาคับ

ควรต่อห่างจาก แอมป์ได้ไกลแค่ไหนคับ

2. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    ได้ยินว่าไม่ควรเกิน 1 ฟุตครับ ไม่แน่ใจต้องรอมืออาชีพมาตอบอีกที

3. Saimon

Saimon New Member Member

56
    2
    0
    ใช้แล้วครับ ตามนั้นเลย

4. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ต่อไม่เกิน 1 ฟุตครับการทำงานของคาปาจะเสถียรที่สุดที่ระยะไม่เกินนั้น

5. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    ถูกต้อง ครับ

6. bb_boy

bb_boy New Member Member

112
    1
    0
    ที่ได้ยินมาก็ต่อไม่เกิน 1 ฟุตอ่ะนะ ตามนั้นเลย

7. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    เอาให้ใกล้แอมป์มากที่สุดไม่ชิดมากไมห่างมากและติดตั้งให้ลงตัว น่าจะดีกว่า

8. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ให้ใกล้ที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ เพื่อไม่ให้กระแสเกิด noise จากสายไฟ

9. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    หุหุ ใช้แอมป์ตัวเดียวกันเลยน่ะครับ k.juy_vios เอาขับตัวเดียวหรือ 1 คู่อ่าครับพี่

แอบมองข้างๆเห็นก้นดอก ก็ตัวเดียวกันอีก

10. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0
    ไม่ใช่เรื่อง noise ครับ แต่เป็นเรื่องของความรวดเร็วในการจ่ายไฟ ถ้าห่างมากไฟจะเข้าแอมป์ช้าครับ แต่สั้นไปก็ติดลำบากและไม่ค่อยมีผลครับ (ฟังไม่ออก)ขั้วบวกตามรูป กราวด์จากแอมป์เข้าขั้วกราวด์คาปาแล้วไปลงตัวถัง สายเบอร์ 4 ขึ้นไป ทั้งบวกและกราวด์ ระยะห่างของสายที่นิยมกันจะอยู่ในช่วง 20 - 30 cm.

พวกคาปานี่อยากแนะนำให้เล่นพวกของแบรนด์เนมครับ เพราะมีคุณภาพสูง ค่า ESR ต่ำ จะจ่ายไฟได้เร็วกว่าพวกของจีนมากครับ แต่พวกของจีนนี่ก็ยังดีครับ ดีกว่าไม่มี

11. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    แล้ว สาย รีโมท หล่ะคับ

12. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0
    สายรีโมทก็ต่อปกติเหมือนแอมป์ครับ ถ้ามีรีโมทเอาท์ที่แอมป์ก็เอาจากแอมป์เลยก็ได้ หรือถ้าไม่มีและสายรีโมทที่มาจากฟร้อนต่อพ่วงอุปกรณ์อื่นไว้เยอะก็ต้องใช้รีเลย์ช่วยครับ

จากในรูปนั่นเป็นวิธีการต่อสายไฟเฉยๆครับ เพราะคาปา ถ้าเป็นรุ่นที่ไม่มีดิจิตอลโวลท์มิเตอร์ก็ไม่ต้องต่อสายรีโมทแต่อย่างใด

13. chang 97

chang 97 New Member Member

0
    2
    0
    ขอบคุณมากคับ ได้ความรู้เพิ่มมาอีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้