ตู้ซับเอาตู้ปิดหรือตู้เปิดดีครับ?

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย b_d, 20 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. b_d

b_d New Member Member

5
    0
    0
    ชอบฟังเพลงhiphop,เพลงที่เปิดตามผับนะครับ
    จะตีในกระโปรงท้าย เอาตู้ปิดหรือตู้เปิดดีครับ?
    ตู้ปิดกับตู้เปิดแบบไหนใช้เนื้อที่เยอะกว่ากัน?
    ถ้าตู้ปิดหันหน้าลำโพงไปทางไหนดีครับ?
    ขอบคุณครับ

2. sit_cameo

sit_cameo New Member Member

11
    0
    0
    ของผมเป็นตู้เปิดครับตีเป็น transmission มา ลองฟังดูก่อนได้ครับถ้าชอบเดี๋ยวแนะนำร้านให้แกเป็นคนแรกที่คิดค้นตู้สูตรแบบนี้คนแรกในประเทศไทยครับ ดอกเดียวหรือ2ดอกราคาเดียวกันหมดครับ 4000 บาท หรือแบนพาสก็ได้ แต่ทรานสมิสชั่นเสียงจะตึบแน่นกว่า ของผม 12 นิ้วดอกเดียวเอง ดังข้ามถนน4เลนสบายเลยครับ ไม่เชื่อลองฟังได้แถวรามอินทรา กม.3 นะครับ
    ปล. รถผมมี front pioneer single cd ปรีซื้อมา 1500 ครอสก็ไม่มีแต่ตึบครับ
    สิทธิ์ 06 7888052

3. special

special New Member Member

25
    0
    0
    ตู้เปิดน่าจะเหมาะกว่าครับ ขนาดตู้ใหญ่กว่าตู้ปิดนิดหน่อย อยู่ที่ตัวซับวูฟเฟอร์ด้วยว่าสเปคมาขนาดไหน ส่วนเรื่องจะหันออกไปทางท้ายรถ หรือ หันมาหน้ารถอัดใส่เบาะหลัง ต้องดูรถด้วยอะครับ แต่ส่วนมากอยู่ที่คนฟังว่าชอบเสียงแบบไหน ยังไงก็ลองหันดูทุกทางแล้วกันครับ ว่า ชอบแบบไหน ok กว่า

แต่จริงๆแล้ว เรื่องการหันหน้าซับวูฟเฟอร์นี่ ส่วนมากจะเพื่อแก้การสะท้อนของคลื่นเสียงอะครับ ถ้าวางฮวงจุ้ยไม่ดี คลื่นเสียงจะสะท้อนมาหักล้างกัน เสียงเบสจะออกมาไม่ได้อย่างที่ควรจะเป็น..

4. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0
    ถ้าฟังเองในรถก็วอยซ์คู่ซักดอก ตู้เปิด แอมป์คลาสab แรงๆ ก็พอจุกได้แล้วครับ ชอบแบบเปิดโชว์หญิง แนะนำตู้แบนพาสกับแอมป์คลาสดี ครับท่าน

5. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    แนวคุณอาจจะชอบตู้เปิดครับ

แนวเสียงของตู้สองแบบนี้ต่างกันที่
    ตู้เปิดจะให้ปริมาณเนื้อเบสมาก เสียงดังกว่า ส่วนตู้ปิด นั้นให้เบสที่ลึก และหนักแน่นกว่าครับ

ส่วนหันออกทางไหน หันเข้าหลังเบาะจะได้เบสต้น หันออกกระโปรงได้เบสลึกครับ

6. z350

z350 New Member Member

110
    0
    0
    ผมว่าตู้เปิดดีที่สุดนะ เพราะว่าผมก้อใช้อยุ่นะ แล้วที่สำคัญหันห้องโดยสารนะ เพราะว่ามันแรงกว่าหันออกกระโปรงหลังนะ (ผมลองมาแย้วนะ) แล้วต้องรู้ว่าคุนต้องลอยไกล รือ แน่นในรถนะ รือต้องการสองอย่างนะ ส่วนว่าเบสลึกรือไม่ลึกอยู่กับองค์ประกอบต่าง เช่น พอร์ต ดอกซับ ปริมาณตู้ เพาเวอร์ สายไฟฟ้าและอื่นๆๆ นะ

7. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    ตู้เปิดเน้น หนักแน่น + เบสกระพือไกล + เปิดโชว์ โอเคเลย เหอๆ

ตู้ปิดเน้นสวยงาม หรู + ฟังในรถเบสแน่น

จะเปิดโชว์ก้อตู้เปิดครับ เหอๆ

8. PAYU

PAYU New Member Member

3
    0
    0
    ตู้เปิดเบสลงลึกกว่า โดยจูนท่อพอร์ท เลือกได้ dBสูงกว่า ไม่โหลดแอมป์มาก ส่วนตู้ปิดเสียงแน่นกว่า เพราะการตอบสนองความถี่ เป็นแบบต่อเนื่อง(จากกราฟ) แต่ความไวต่ำกว่า เลือกเอา

9. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ตู้เปิด จะได้เสียงที่ดังและหนัก แต่ไม่คอยลงลึกครับ เหมาะสำหรับคนชอบฟังแนวเดนซ์ -ส่วน ตู้ปิด จะได้แนวเสียงที่ลงลึก แต่ไม่ดังเท่าตู้เปิดครับ ...แต่ Sub บางรุ่น ออกแบบ มาใช้ได้ดี กับ ตู้บางชนิดด้วย Sub บางรุ่น ใส่ตู้ปิดก้อไม่ได้ดีอย่างที่หวังน่ะครับ.... เรื่องปริมาตรก็เช่น กัน ซับบางรุ่นต้องการตู้ใหญ่ บางรุ่น ตู้ แค่ 0.5 คิวฟุต. ก้อใช้ได้แล้ว....
    คงต้องดู สเป็ค ปริมาตรและความเหมาะสมด้วยครับ

ตู้เปิด ควบ คุม ทิศทางเบส ยากครับ จะให้มา เซ็ต ฟอนท์ ......ยากกว่าตู้ปิดครับ บางร้านไม่ทำตู้เปิดเลย...เพราะทำแล้วอาจไม่ดี จูนลำบากครับ

แนวเสียง.....คงทราบๆกันอยู่ ตู้ปิด ฟังเพลง จริงจังมากกว่า .....ตู้เปิด ก็ฟังสนุก เพลงเร็ว ดีครับ....แต่ถ้าทำดีๆ....ก็ฟังได้ 2 แนวครับ....แล้วแต่ความชอบน่ะ

ความนิยม ตู้ปิด ปัจจุบันเป็นที่นิยมมากกว่าในแง่ของ คุณภาพเสียงที่ได้ ทั้งหนัก ทั้งลึก ไม่กินแอมป์

ตู้เปิด ให้เสียงที่ดังกว่า ทำยากกว่า เพราะต้องมาคำนวณปริมาตร แรงกระแทก ตู้เปิดได้เปรียบครับ
    ถ้าเอาคุณภาพเสียง ซึ่งเป็นสิ่งที่เครื่องเสียงรถยนต์กำลังพัฒนา ใช้ตู้ปิดดีกว่าแน่นอนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 พฤศจิกายน 2006
  10. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    นิยามของตู้ซับ

ตู้เปิด - คือตู้มีท่อระบายเสียงเบส
    ตู้ปิด - คือตู้ที่ปิดสนิททุกด้าน
    ตู้แบนด์พาส - คือการวมคุณสมบัติเด่นๆของตู้ปิด-ตู้เปิด เอาไว้ในตู้ใบเดียวกัน

11. Mr.PrOmPT

832
    19
    18
    สรุป

ตู้ปิด - ออกตัวเร็ว แน่น ฟังมันส์ ในรถฟังสนุก
    ตู้เปิด - เบสอวบใหญ่ ออกตัวช้านิด ฟังระยะไกลรถดี
    ตู้แบนพาส - เบสหนัก แน่น ทิ้งตัวแบบโน้ตตาย

12. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เล่นตู้ปิดครับ เพราะ ดูหรูๆ+เรียบร้อยกว่าอ่ะ

13. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ของผมตู้ปิดอะ ก้อฟังได้นะ ไม่เคยลองตีตู้เปิด กัวตีออกมาแล้วเสียงไม่ดีอะ

14. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    คำนวนอย่างไร ครับ มีวิธี ทำแบบไหนครับ อย่าง10นิ้วปริมาตร 0.7 คำนวนยังไง แล้วตุ้เปิด กะปิ คำนวนแตกต่างกันไหมครับ
    เพื่อนๆๆ พี่ๆๆ ช่วยหน่อย ครับ

15. pes

pes New Member Member

128
    8
    0
    ตู้เปิด = บ่าย 2
    ตู้ปิด = เที่ยงคืน เหอๆ แซวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้