ตั้งแต่เปลี่ยนหม้อน้ำมา เพราะหม้อน้ำแตก รู้สึกว่าถ้าขับรอบสูงแล้ว...

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Sai Laeng, 6 มีนาคม 2015

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Sai Laeng

Sai Laeng Guest

0
    0
    0
    ตั้งแต่เปลี่ยนหม้อน้ำมา เพราะหม้อน้ำแตก รู้สึกว่าถ้าขับรอบสูงแล้ว ตอนจอดรถจะมีอากาศออกทางหม้อพักน้ำ (เหมือนหม้อน้ำเดือด) เวลาเติมน้ำที่ขาดไปให้เต็ม ขับในเมืองรอบไม่สูงไปเรื่อยๆก็ไม่เป็นไร ปกติ แต่ถ้าขับรอบสูงนอกเมืองก็เป็นเหมือนเดิมตอนแรกคิดว่าน่าจะเกิดจากฝาหม้อน้ำหรือวาล์วน้ำไม่ดี ก็เปลี่ยนใหม่หมดแล้ว แต่ก็ยังไม่หาย ไม่รู้ว่า อาจจะเป็นเพราะปะเก็นฝาสูบรั่ว หรือ ฝาสูงโก่งไหมครับ เข็มความร้อนปกติ พัดลมทำงานปกติ เป็นแต่ตอนขับรอบสูงครับ

2. Pae MO ON

Pae MO ON Guest

0
    0
    0
    เปลื่ยนฝาหม้อน้ำมา ต้องดูแรงดันฝาด้วยถ้า 0.9 ก็จะเดือด ต้องมากกว่านั้น...

3. Sai Laeng

0
    0
    0
  4. Samloeng Permnet

Samloeng Permnet Guest

0
    0
    0
    คุนเติมน้ำในหม่อพักมากเกินไปรึป่าว เติมแค่ครึ่งเดียวพอ

5. Samloeng Permnet

Samloeng Permnet Guest

0
    0
    0
    ผมเคยเติมมากเกินไป พอวาวน้ำทำงานน้ำมันจะเดือดแล้วดันออกจากหม่อพักเลย

6. Sai Laeng

0
    0
    0
    เติมแค่พอดีครับ ผมล้างหม้อพักแล้ว ลองขับแบบธรรมดาๆ ไม่ขับรอบสูง ดูอาการน้ำในหม้อน้ำและหม้อพักน้ำมา 2-3 วันแล้วครับ ตอนจอด ยังมีอากาศออกมาทางหม้อพักน้ำอยู่บ้าง ระดับน้ำในหม้อพักน้ำขึ้นมาประมาณหนึ่งนิ้ว แต่ตอนเครื่องเย็น ระดับน้ำในหม้อพักก็ลดลงกลับมาอยู่ที่เก่า ก็ สรุปได้ว่า ฝาหม้อน้ำทำงานดีอยู่ แต่อากาศออกมาทางหม้อพักยังไม่หาย ถ้ายิ่งเร่งรอบสูง (ตอนจอด) อากาศที่ออกมาทางหม้อพักก็ยังเยอะอยู่ครับ ก็เลยไม่รู้จะสรุปว่า เป็นเพราะอะไรครับ แต่ ผมมาดูบิลเก่าที่เจ้าของเก่าเขาให้มา (ผมซื้อมาได้ 2 ปีกว่าแล้วครับ) เห็นว่ารถคันนี้เคยปาดฝาสูบ ตอน ปี 55 มาแล้วครับ ตั้งแต่ซื้อมา ขับขึ้นดอยเมื่อไร น้ำเดือดทุกทีเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้