แอร์เย็นเหมือนเดิมแล้ว

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Noom Condo, 3 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Noom Condo

Noom Condo New Member Member

1,353
    3
    0
    เล่าสู่กันฟัง
    จากที่เคยบ่นว่าเหมือนน้ำมันเครื่องกระเด็นเต็มห้องเครื่อง
    หลัวจากที่ล้างทำความสะอาดจึงทราบว่าเป็นน้ำยาแอร์
    ส่งให้ร้านรู้จักตรวจดู นึกว่าคอมต้องเปลี่ยน
    แต่โชคดี คอมไม่ยอมกลับบ้านเก่า
    ช่างบอกว่าน้ำยาแอร์มันระบายทิ้ง ช่วงที่มีการใช้รอบสูง
    จากการสันนิษฐานของช่างเข้าใจว่าการควบคุมการทำงานของคอม
    ไม่ถูกตัดในขณะใช้รอบสูง ซึ่งก็คงมีบางวงจรไม่เข้ากล่อง

อิอิ ทีนี้จะแก้ยังไงเนี่ย ลากสูงสุดก็แค่ 8000 รอบเอง

2. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    วิธีแก้นั้นง่ายมาก ครับ พี่หนุ่ม............

ตอนซัดรถรอบสูงๆ ก็ กด A/C Off ซะนะครับ......
    ไม่งั้น Comp. Air กระจายยยยยยยยยย :D

เรื่อง Wire สายเข้ากล่อง พี่จะเอาจริงเหรอครับ......
    เพราะ 5500 ขึ้นไป หรือ Pressure ตกเยอะๆ Comp. ก็ตัดแล้วนะ.... :D.

3. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    หรือแก้ง่ายๆอีกวิธีคือ ต้องถอดครับพี่.......ถอดคอมแอร์มันออกไปเลย เหมือนผมเนี่ย :D

4. Noom Condo

1,353
    3
    0
    โห ค่าใช้จ่ายโหด

แบบตาเอนี่ น่าสนใจแต่ไม่ทำแน่ เหงื่อแตกซิกๆ

5. odd-u12

odd-u12 New Member Privilege

534
    3
    0
    :D
    .....ตามนั้นเลยพี่ ......:D:D

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48

5500 นั้น ไม่ใช่ ราคาค่าทำนะพี่.........
    มันคือ 5500RPM. :D

7. new@nymph

new@nymph New Member Moderator

12,042
    38
    0
    ปิดแอร์ ซัด ครับ ผมจำขึ้นใจ สุดๆ

8. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    หรือว่าเป็นค่าถ่ายน้ำ.......มันเครื่อง :D

9. Noom Condo

1,353
    3
    0

โห ทีแรกโต๊ะจายหมดเลย นึกว่าเป็นตัวเงิน

แล้วทำอย่างไรดี ใครทำได้มั่ง อยากทำ เพราะเผลอบ่อย

10. madboy

2,808
    11
    38
    เผลออะไรครับพี่ อิอิ :D

11. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    :D:D:Dขับเรื่อยๆแอร์เย็นๆ.........................แต่1....2....3....เอี้ยดทุกเกียร์:D:D:D

12. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    ของผมก็เป็น เวลาเบิ้ล หรือ กระแทกคันเร่ง คอมแอร์มันชอบตัด นึกว่าคอมจะเจ๊ง เพิ่มารู้ว่า เป้นเรื่องปกติอ่ะ :p:p:p:p:p:p

13. Noom Condo

1,353
    3
    0

ลืมใส่ถุง:D:p

14. Noom Condo

1,353
    3
    0
    ชักไม่แน่ใจอีกแล้ว
    เพิ่งกลับจากร้อนจ่อย ปิดแอร์ อัดมาตลอก
    พอจอด เห็นมีหยดติ๋งๆเลยอูยเสียว

15. carism

carism New Member Member

849
    6
    0
    ซีลมันอาจรั่วนะครับ:D

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    จะทำก็ได้ครับพี่......
    แต่ต้อง Wiring ใหม่ เพิ่มเข้าไป 2-3 เส้นครับ..........

ดีสุด พี่ห้ามเผลอครับ........ :D

เกียร์เทพ......... :D

:eek::eek::eek::eek::eek:

17. m230

m230 Member Member

463
    12
    18
    ต้องขึ้นใจนะครับ
    เพราะเครื่องตัวเก่าของผม คอม สี่ลูก อิอิ

18. Noom Condo

1,353
    3
    0
    ฮูย ปัญหาอีกแล้วครับพี่น้อง เรื่องที่หยดติ๋งๆ
    น้ำมันเครื่องแน่ๆ เต็มห้องเครื่องด้านขวาเหมือนเดิม ไม่รู้ว่ารั่วหรือพุ่งออกมาจากจุดไหน
    และก็เป็นเฉพาะที่มีการใช้รอบสูง ตอนที่ลองเดินเบาและเร่งคันเร่งไปเรื่อยๆ
    ก็ไม่พบอะไร พอไปวิ่งกลับมาเป็น ตอนนี้น้ำมันเครื่องพร่องมากเสียด้วย ไปอยู่ที่ L ซะแล้ว
    สงสัย คงคิดถึงอู่

19. chawanat

chawanat New Member Member

76
    0
    0
    รถผมแอร์ไม่เย็นอ่ะคับ ทำไงดีครับ

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes::D
    อืม.............
    แถวนั้นมี 2 สิ่งที่เกี่ยวข้องครับ.......
    1. Pump น้ำมันเครื่อง
    2. Seal หน้าเครื่องครับ

พี่หนุ่ม เช็ดคราบให้หมด
    ยกรถลอย ติดเครื่อง แล้วเร่งเครื่องดูว่า
    ต้นตอของน้ำมันรั่วมาจาตรงไหนครับ......;)

;) อิอิ
    1. ดูระดับน้ำยา Air
    2. Check กำลังอัด Comp
    3. ดูแผง Coil ร้อนหน้ารถว่าระบายความร้อนได้ดีหรือเปล่าครับ
    4. และอื่นๆ อีกเล็กน้อยครับ.......

อิอิ

21. Noom Condo

1,353
    3
    0
    thanks

22. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D:D:D:D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้