รายการแข่ง PTT-MSL4cycle kart Challenge

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย gai08, 26 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    หวัดดีเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน เนื่องจาก ทางสนาม PTT-MSL มีความยินดีที่จะจัดรายการแข่งสำหรับ รถคาร์ทส่วนตัว
    ที่ใช้เครื่องยนต์ 4 จังหวะ HONDA GX 270 ซึ่ง มีมากกว่า 10 คัน
    รายละเอียด และ ข้อมูล กำลังเตรียมการกันอยู่
    หัวข้อหลักๆ
    รถคาร์ทเฟรมต่างประเทศ หรือ เฟรมในประเทศ
    เครื่องยนต์ 4 จังหวะ GX 270 (เครื่อง 200 ข้ามรุ่นได้ แต่ 390 หรือ รุ่นอื่นๆ ต้องถ่วงน.นเพิ่ม)
    น้ำมันที่ใช้ เบนซิน 91 ทางสนามเป็นผู้จัดให้
    ยางที่ใช้ เป็นยาง Hard จำกัดต้องเป็นยี่ห้อ SIAMES Funkart ราคา 2000 บาท (เป็นราคาที่สนามขาย)ถ้าคุณมีอยู่แล้ว ก็จัดมาเลยครับ
    มีน้ำหนักกลาง (ซึ่งทุกคันจะต้องชั่งน้ำหนัก)รอสรุป ตัวเลขก่อน ใครเบากว่าก็ถ่วง ใครหนักเกินก็แบกน้ำหนักไป.....

ในกรณีที่ใช้เครื่องยนต์ 4 จังหวะ แต่เป็นเครื่องอื่นๆ ต้องถ่วงน้ำหนักเพิ่ม 10 ก.ก ท่อไอเสียต้องผ่านการทดสอบเสียงก่อน ห้ามเสียงดังเกินที่กำหนด มีการตรวจสภาพรถแข่ง เช็คเรื่องน้ำมัน ชั่งน้ำหนัก

ปล. อยากขอข้อเสนอแนะจากสมาชิกทุกท่านครับ เรากำลังเตรียมเรื่อง กติกาให้รัดกุม และ สนุกสนาน
    การแข่งขัน เป็นการแข่งแบบกระชับมิตร สนุกสนาน เป็นกิจกรรมประจำสนาม ไม่ต้องซีเรียจแบบแข่งชิงแชมป์ เน้นการขับ รถจะแรงแค่ไหน เจอยางHard เจอน้ำมัน 91 เจอน้ำหนักกลางเข้าไป ก็น่าจะเป็นกลางแล้ว ส่วนการแข่ง มี 2 ฮีท และ Final โดยผู้ชนะ ฮีทแรก จัดอันดับจากท้ายขึ้นไป คือ ที่ 1 ต่อท้าย
    แบบกติกา Can cup เน้นสนุกสนาน และ ฝีมือ

2. kittikart

kittikart Guest

0
    0
    0
    เห็นด้วยครับ แต่ขอให้อย่าตรงการแข่งขัน 2 รายการ ยิ่งดี ผมจะได้มาแข่งขันด้วยครับ และก็มีหลายคนด้วยครับ

ซุปเปอร์คาร์ท ไทยแลนด์ 2007
    สนามที่ วันที่ สถานที่
    1 11 มีนาคม MARCH พีระคาร์ท พัทยา (Bira / Pattaya)
    2 29 เมษายน APRIL พีระคาร์ท พัทยา (Bira / Pattaya
    3 10 มิถุนายน JUNE sc saraburi
    4 5 สิงหาคม AUGUST พีระคาร์ท พัทยา (Bira / Pattaya
    5 28 ตุลาคม OCTOBER sc saraburi
    6 2 ธันวาคม DECEMRBER แหลมแท่น บางแสน

กำหนดการแข่งขันรถคาร์ทชิงแชมป์ประเทศไทย จำนวน 7 สนาม ดังนี้

สนามที่ วันที่ สถานที่
    1 25 กุมภาพันธ์ / FEBRUARY เอส.ซี มอร์เตอร์สปอร์ต
    2 1 เมษายน / APRIL สาทรคาร์ทเซอร์กิต โคราช
    3 20 พฤษภาคม / MAY พีระ พัทยา (Bira / Pattaya)
    4 15 กรกฎาคม / JULY พีระ พัทยา (Bira/ Pattaya)
    5 26 สิงหาคม / AUGUST เอส.ซี มอร์เตอ์สปอร์ต (Saraburi)
    6 30 กันยายน /SEPTEMBER (S.C Motorsport/ Saraburi)
    7 18พฤศจิกายน/NOVEMBER พีระ พัทยา(Bira/ Pattaya)

3. carism

carism New Member Member

849
    6
    0
    :D>

4. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    แหลมแทนนี่ ก็จัดพร้อมกับ Supercar เลยเหรอครับ ดีจัง:D

5. kittikart

0
    0
    0
    คนละงานครับ แข่งรถยนต์ 5 พฤศิกายน 2550

ส่วนรถคาร์ท วันที่ 1 ธันวาคม 2550

แข่งขันรถคาร์ทครั้งที่ 2 เลียบหาดบางแสน บริเวณที่จอดรถ แหลมแท่น ขนาดใหญ่ ความยาวของสนามประมาณ 1050 เมตร ทางตรง 300กว่าเมตร การแข่งขัน ตั้งแต่เช้าวันเสาร์ ถึง 4 ทุ่มกลางคืน เป็นการแข่งขัน ไม่มีในโลกที่จัดแบบนี้ พักช่วงเวลา 17.00-19.00 น. มีการแข่งขัน วีไอพี การกุศล มอบรายได้ให้โรงเรียนทั้งหมด 7 โรงเรียน เป็นการรวมนักแข่งมือเก่าๆเกือบทั้งหมด ในประเทศไทย เมื่อปีที่แล้ว 24 คน แข่งขัน 1 ฮีทเท่านั้น ส่วนการแข่งขันฮีทไฟนอล 19.30 น. เสร็จประมาณ 21.30 น. เช้าวันอาทิตย เล่นน้ำทะเล มีปาร์ตี้ชายหาด

รอการตัดสิน จากเมืองยืนยัง 100 % อีกครับ

6. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    งานนนี้น่าสนุก อิ อิ ถ้าต้องการคนช่วย ตรวจสภาพบอกได้นะครับพี่ไก่ :D

7. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    อ่า ตรงนี้แหละ น่าสน อิอิ:D

8. Kazza

Kazza New Member Member

138
    0
    0
    อยากลงแข่งด้วยจัง หลังจากหายไปนานนนน

9. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    หายไปนานจริงๆ

10. Tee_NeNG

Tee_NeNG New Member Member

212
    0
    0
    ตายยากจิงๆ kazza

ยังมีชีวิตอยู่วุ้ย !!! :eek: :eek: :eek:

11. Kazza

Kazza New Member Member

138
    0
    0
    กำลังเป็นทหารรับใช้ชาติอยู่ครับ

12. KEAK 7766

KEAK 7766 New Member Member

458
    1
    0
    น่าแข่งมาก แต่อยากให้พี่ไก่จัดให้มันใกล้เคียงกันคับ
    จะได้สนุกๆอย่าแข่งเอาโล่กันเลยแข่งเอามันส์ดีกว่า

13. ตี๋น้อย

ตี๋น้อย New Member Member

287
    0
    0
    มีเครื่องกลาง แจ๋วสุด เดี๋ยว แสนดีมอเตอร์ สปอร์ต หนับหนุนคับ55

14. KEAK 7766

458
    1
    0
    เดี๋ยวเอาทองที่มีไปขายที่แสนดีแล้วไปซื้อเครื่องโกคาร์ดีกว่า
    ปล บาทละเท่าไรว่ะ (15000 ได้ป่ะ)

15. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    แสนดีสนับสนุนยาง mojo 2 ชุด

16. gai08

1,213
    4
    0
    น่าจะเป็นวันที่ 18 สิงหาคมนี้นะครับ.......

17. kittikart

0
    0
    0
    เห็นด้วยครับ ดีครับ ผมจะได้ไปลงแข่งขันด้วยครับ เอายางที่สนาม 2000 บาท บวกค่าสมัคร 2500 บาท แถมน้ำมันส่วนกลางแก็ซโส ของ ptt ที่สันลสนุน สนาม

18. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    โหเฮียตี๋จะให้เก็บค่าสมัครเหมือนคารท์ใหญ่เลยเหรอครับ.....
    ผมว่าเฮียตี๋พิมพ์ผิดนะครับ คงจะตั้งใจเขียนว่าค่าสมัคร 2500
    ราคานี้รวมยาง + น้ำมัน + ค่าใช้สนาม สุดยอดไปเลย....

19. gai08

1,213
    4
    0
    :D กฏควบคุม ของทางสนาม ในรุ่น รถส่วนตัว
    1. ยาง HARD ของ SAIMESS เท่านั้น (รุ่น FUNKART สีดำ) มีขายที่สนามราคา 2000 บาท
    - ทางสนามไม่ระบุว่าต้องซื้อกับสนาม เพราะไม่ได้เป็นตัวแทน.. ขอให้เป็น ยี่ห้อที่กำหนด รุ่นที่กำหนด
    - ยาง Hard สามารถใช้แข่งได้ทั้งปี ( ไม่เหมือนยาง Soft ถ้าซื้อเอาใว้แข่งอย่างเดียว)
    -เพื่อให้รถแข่งใช้ยางประเภทเดียวกันทั้งหมด

2.น้ำมันเบนซิน 95
    -ใช้แข่ง ทางสนามเตรียมให้
    -เพื่อให้รถแข่งทุกคัน ใช้แบบเดียวกัน

3.น้ำหนักรวม สำหรับรุ่นนี้ คือ 165 Kg
    -น้ำหนักรถแข่ง รวม นักแข่งรวมชุดแข่งและอุปกรณ์ทั้งหมด
    -รภแข่ง ทุกคัน ต้องผ่านการชั่งน้ำหนักจากเครื่องชั่งของสนาม
    -เพื่อให้รถแข่งทุกคัน มีพิกัดน้ำหนักเท่ากัน โดยการถ่วงตะกั่วเพิ่ม ในกรณีน้ำหนักไม่ถึง

4. เครื่องยนต์ที่ใช้แข่ง Honda Gx 270
    -เครื่องยนต์ที่ต่างรุ่น ต่างยี้ห้อ จะลงแข่งให้ถ่วงเพิ่ม 10 Kg จากน้ำหนักบังคับ

(เรื่องอื่นๆ ที่มิได้ระบุ เต็มที่ครับ เพื่อความสนุกสนาน และ เป็นพื้นฐานสำหรับกฎข้อบังคับ เนื่องจาก รุ่นนี้หลายๆคัน อาจปรับแต่งไปแล้ว แต่กฎทั้ง 4 ข้อ ที่ระบุก็สามารถควบคุมให้เสมอภาคกันแล้วครับ..อยู่ที่ฝีมือแล้วครับ....)

หมายเหตุ.. ค่าสมัคร 1000 บาท รวมน้ำมันแล้ว....(เมื่อแข่งเสร็จก็วิ่งต่อได้จนปิดนะครับ)
    ส่วนเรื่องยาง ให้นักแข่งเป็นคนจัดเตรียมมาเอง หรือ จัดซื้อทางสนาม ขอให้เป็น ยี่ห้อ และ รุ่นเดียวกับที่ระบุใว้ครับ...(ใหม่ หรือ เก่าก็ได้) เพราะทางสนามมิได้เป็นตัวแทนยาง เพียงแต่ระบุยางใว้เพื่อให้เสมอภาคกันนะครับ....และ ทางสนามใช้ยางรุ่นนี้อยู่ครับจึงเลือกใช้....ขอขอบคุณครับ

ปล. ชั่งน้ำหนักรถเปล่าแล้ว อยู่ที่ 85 Kg ไม่รวมน้ำมัน....(จากรถเฟรมนอก)

กติกาการแข่ง

ซ้อมและควอลิฟาย

จัดGrid start > Rolling start

แข่ง ฮีทที่ 1 ( 10 นาที)
    แข่ง ฮีทที่ 2 ( 10 นาที)
    Final ( 20 นาที )

ผลของการแข่ง มาเป็น ตำแหน่งสตาร์ท ในฮีทต่อไป เรียงจากท้ายขึ้นไป (ที่ 1 อยู่ท้าย )
    ผลของคะแนน
    1 > 10
    2 > 8
    3 > 6
    4 > 5
    5 > 4
    6 > 3
    7 > 2
    8 > 1
    9 > 0
    10>0

ในแต่ละฮีท เก็บคะแนนทั้งหมด เพื่อมาตัดสิน ใครคะแนนเยอะสุด ชนะ......แต่การแข่งขันนั้นเต็มที่ ภายใต้กฎกติกาพื้นฐานของรถคาร์ท มีมรรยาท เน้นความเป็นเพื่อนกันนะครับ(ไม่ต้องห่วง มีธงดำแน่นอน) เข้าเส้นเท่านั้นถึงจะมีคะแนน....
    นอกจากใช้ฝีมือแล้ว...ยังคงต้องพก ดวงมาด้วยครับ..เพื่อความสนุกสนาน
    (ผลคะแนน ถ้าเท่ากัน ให้คิดจาก ใครเสียคะแนนก่อน)

ปล. อาจมีการเปลี่ยนแปลง รอการประชุมนักแข่งก่อน เพื่อความสนุกสนานครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 สิงหาคม 2007
  20. Thana Thanakul

Thana Thanakul Guest

0
    0
    0
    85 kg

สวัสดีครับ 85 kg กันชนเหล็ก หรือเปล่าครับ ผมจะได้ ไม่ต้องเอาออก

ขอบคุณครับ

21. gai08

1,213
    4
    0
    :D ตกลง วันเสาร์ที่ 18 ส.ค แน่นอนครับ......สำหรับ การแข่งขัน
    มาดูรายชื่อกันดีกว่า สำหรับ รถส่วนตัวทั้งหลาย ที่สามารถลงแข่งได้....
    1. คุณ WF_Kitti>> Tony Kart
    2. คุณ YA77 >> Tony Kart
    3. คุณ Toey_JPS >> Energy Kart
    4. คุณ KEAK >> Tony Kart
    5 .เฮียตี๋ >>> Tony Kart
    6. เฮียชัย>>>> CRG Kart หรือ MSL Kart
    7. คุณ ธนา>>> CRG Kart หรือ MSL Kart
    8. คุณ DUREX>>> ARROW
    9. คุณ TOE-PWS>>> CRG Kart GX 200 +
    10.คุณ TA-RAM77>>> ??? (MSL Kart)
    11.คุณ REXX>>> Tony Kart
    12.คุณ หนึ่ง ทีม STEN>>> CRG Kart (เครื่องอะไรไม่รู้)
    13.คุณ ปั้น >>> CRG Kart
    14.คุณ จำรัส >>> Biral Kart GX200+

(ที่มีรถอยู่แต่ ยังไม่เสร็จ Thit > CRG Kart ...Bento > GILLARD Kart (P.D.B) ...กำลังทำอยู่ มี ARROW อีกคัน ศิษย์ครู เจ๋ง ....กำลังทำอยู่ ถ้ารวมๆกันก็เกือบ 20 คันแล้ว
    ปล. ที่ดูๆแล้ว 12 คันแน่นอน....ที่จะลงแข่ง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 สิงหาคม 2007
  22. stenteam

stenteam Guest

0
    0
    0
    ถ้าเป็นไปได้ sten team น่าจะมี2 หรือ3คันครับ แต่อยากจะขอเรื่องกติกา
    ให้เป็นเหมือนการแข่งขันจริงๆหน่อย ยังไงก็สนุกได้เพราะทุกคนมาสนุกอยู่แล้ว
    รถใครแรงกว่า ก็แนะนำคนอื่นแลกเปลี่ยนกันครับ จะได้มีเครื่องอื่นมาแข่งกัน
    เยอะๆไม่ได้จะมีแต่เครื่องhonda ครับผมว่าการแข่งขันคือการทำรถแข่งมา
    ทดสอบกันมากกว่า ถ้าจะให้เท่าเทียมกันน่าจะมีรถให้ขับเลยไม่ดีกว่าหรือครับ
    ถึงจำกัดแต่เครื่องhonda ทุกคนก็แต่งไม่เท่ากันอยู่ดี ขอบคุณมากครับ........

23. ya77

ya77 New Member Member

408
    1
    0
    งานนี้จะได้อัดไอเกี๊ยกตกขอบทางซักที5555555555555555555555

24. KEAK 7766

458
    1
    0
    กลับมาแล้ว
    ใครจะอัดใครคับ55555555555555

25. kittikart

0
    0
    0
    666666ใครจะอัดใครครับ เดี๋ยวชาวบ้านจะสงสัยว่าคู่นี้ทำอะไรครับ
    ผม ลงแข่งขัน 1 คัน ไปตามตูดชาวบ้านก็ยังดี เดี๋ยววันศุกร์นี้ไปซ้อมครับ
    ใครจะไปยกมือขึ้น

26. gai08

1,213
    4
    0
    หวัดดีครับ..STEN TEAM เห็นด้วยเหมือนกันครับ..แต่ว่า การแข่งขันนั้นย่อมมีจุดกลางอยู่เพื่อ ให้นักแข่งทุกท่าน สนุกสนานพร้อมกับการใช้ฝีมืออย่างเต็มที่ และ มีโอกาส...ส่วนใหญ่เป็นเครื่อง GX 270 กันนะครับ ตามกติกาของการแข่งระดับชิงแชมป์ประเทศก็ได้แบ่งน้ำหนักของแต่ละเครื่องใว้(ROTAX ,ROK, ) หรือ รุ่นการแข่งขันที่ต้องแบกน้ำหนัก ก็เหมือนกับการต่อ น้ำหนักกันอยู่แล้ว มีการปรับเปลี่ยนกันเล็กน้อย ผู้ชนะในฮีทแรกแทนที่จะแบกน้ำหนักเพิ่ม ก็มาสตาร์ทอยู่ท้ายแทน....
    ซึ่ง..ในครั้งนี้เป็นครั้งแรกสำหรับการแข่งที่มี เรื่อง ถ่วงน้ำหนัก เรื่องกำหนดยาง และเรื่องน้ำมัน...ซึ่งหัวข้ออื่นๆนั้นไม่ได้ระบุ....ก็น่าจะสนุกนะครับ...ส่วนเรื่อง เครื่องอื่นๆ
    โดยส่วนตัวผมเห็นว่า ขอให้เป็น 4 จังหวะ ก็ใข้ได้ แต่เดี๋ยวมีปัญหากันอีก เราเน้นความสนุกสนาน และ มิตรภาพ ดังนั้น จึงต้องมีหลัก แค่ 3 ข้อนี้ ส่วนเรื่องเครื่องอื่น ต้องถ่วงเพิ่มนั้น ก็เป็นทางออกที่ดีสำหรับ เครื่องแรงๆ ตัวอื่นๆด้วยครับ...และ GX 270 ที่ส่วนใหญ่ใช้กันอยู่.....

ปล. เมื่อผ่านสนามนี้ไป..เราคงได้ข้อมูลเพิ่มเติม..ว่าควรจะปรับเปลี่ยนอะไร..เพื่อความสนุกสนาน และ ลงตัวมากที่สุด.......(ไม่แน่อาจมีผู้จัดแข่งมืออาชีพมาจัดแข่งเองเลยก็ได้นะครับ...ดีไม๊.ครับ.เฮียตี๋ครับ...)
    ขอขอบคุณครับ....

27. Thana Thanakul

Thana Thanakul Guest

0
    0
    0
    อืมมม

สวัสดีครับ

ผมว่า ทำเป็น Pilot race ไปก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อย แยกรุ่น เป็น Open คือ จำกัดน้อยที่สุด (หรือ free run) กับ GX ที่มี การจำกัด มากขึ้นไปอีก

เพราะ นักแข่งมี ทั้ง กระเป๋า หนัก และเบา GX น่าจะเป็นทางเลือก ที่ ดี ราคาไม่แพง และ อีกประการหนึ่งคือ การ คิดค้น พัฒนา เครื่องให้ได้ ประสิทธิภาพสูงสุด ของ แต่ละ สำนัก ลด นน ดัดแปลง แบบ ไทยๆ

ผมเชื่อว่า พอมีคนเล่นกันมากๆ ก็จะแตก กิ่งก้านสาขาไป เอง เป็น หลายๆ รุ่น ตามกำลัง กาย ทรัพย์ และเวลาที่มี ของแต่ละคน หาก ไม่ร้างลากันไปเสียก่อน

ขอบคุณครับ

28. kittikart

0
    0
    0
    หมายเหตุ
    ถ้าจะคิดเล่นๆนะครับ ว่า รถแต่ละคันยีห้ออะไรก็ได้ และใช้เครื่อง GX 270 (ส่วนกลางที่ให้เช่า)
    รวมน้ำหนักทั้งรถและนักแข่ง 160-165 กิโลกรัม ใช้น้ำมันส่วนกลาง ยางยีห้อเดียวกัน แค่นั้ผมว่า นักแข่งทุกคนคงพอรับได้ใน ความยุติธรรม เพราะ จุดใหญ่ อยู่ที่เครื่องเหมือนกันห้ามทำอะไรทั้งสิ้น ใช้วิธีจับฉลากเครื่องส่วนกลาง ตั้งแต่วันศุกร์ ซ้อมเช้าวันเสาร์ และแข่ง ส่วนน้ำมันที่ใช้ก็มีการตรวจน้ำมันอยู่แล้ว ใครจะเอาบ๊ชเตอร์ใส่ก็โดนแพ้ฟลาย

ส่วนเรื่องเครื่องGX 270 ส่วนกลางนั้น ราคา ประมาณ 9500 บาท กำหนดทุกท่านที่ลงแข่งขัน 3 สนาม ค่าเช่า สนามละ 1500 บาท 3 สนาม 4500 บาท เก็บทุกคนเลย ส่วนที่เหลือ 5000 บาทจากที่ซื้อ9500 บาท ที่ต้องจ่ายไป ผมว่าทางสนามคงเอาไปทำรถเช่าต่อได้ คุ้มครับ แต่ถ้าปีหน้ามีการแข่งขันต่อก็เอามาให้เช่า สนามละ1000 บาท ผมว่าก็พอไปได้ในความคิดเห็นผมนะครับ เพราะถ้าใช้เครื่องส่วนกลางก็จะตัดหลายๆปัญหาไปได้มาก ก็จะมีเรื่องการแข่งการชน

29. WF_Kitti

1,695
    3
    38
    ตอนนี้คงไปได้ไม่ถึงไหนหรอกครับ รถมันน้อย เล่นกันเอามันส์เอาแรงไปก่อน
    อีกหน่อยรถเยอะขึ้น ค่อยทำให้เป็นเรื่องเป็นราวมากขึ้น

อนาคตถ้าพอมีคนเล่นมากขึ้นค่อยแบ่งเป็น
    1. รุ่น One Make Race (กำหนดเครื่อง, น้ำมัน, ยาง, และ น้ำหนัก)
    2. รุ่น Open Unlimited (ปล่อยตามใจไม่กำหนดใดๆ ทั้งสิ้น)

ผมเชื่อว่ามันคงค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไปครับ ถ้ามีคนใช้เครื่องแรงๆ เยอะๆ
    เดี๋ยวก็มีคนเอามาวางเองหล่ะครับ เหมือนเมื่อก่อนมีแค่เฟรม MSL ตอนนี้
    ก็เริ่มเป็นเฟรมนอก มันค่อยๆไหลไปในทางที่ดีกว่าแน่ๆครับ ส่วนผมเอง
    ก็คงเอามันทั้ง 2 และ 4 จังหวะครับ แล้วถ้าเพื่อนฝูงแรงขึ้นเรื่อยผมก็ต้อง
    หาวิธีแอบให้พอตามทันคนอื่นเค้าบ้างแน่ๆ....

30. KEAK 7766

458
    1
    0
    ผมกำลังจะซื้อเครื่อง gx 270 อีกตัวแล้วคับ
    โมแบบไม่บอกใครด้วย อิอิอิอิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้