โดนจนได้ 405 อีกแล้ววว

การสนทนาใน 'Peugeot Club' เริ่มโดย gri, 5 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    สรุปแล้ว board นี้ 405 มี โดนทุกเดือนเลยใช่ไหมครับนี่

เมื่อวานรถผมก็เพิ่งทำ j - turn โดยไม่ตั้งใจ แล้วก็ปีนฟุตบาทมา

เมื่อวาน ตอน ประมาณ 1 ทุ่มครับ

ประชุมสาขาเสร็จ กำลังจะขับรถกลับบ้าน

เลี้ยวซ้ายเข้าไปในถนนโค้ง ที่มีรัศมีโค้ง ประมาณ ครึ่งกิโล

และก็แซงมอเตอร์ไซค์ ตอนนั้นพวงมาลัยเริ่มสั่นนิดนึง

พอแซงมอเตอร์ไซค์เสร็จ จู่ๆพวงมาลัยก็ก็คุมรถไม่ได้

แล้วรถก็หมุนทำ j - turn 180 องศาครับ ไปค้างอยู่บนฟุตบาทแน่ะ

ล้อซ้ายยางหลุดขอบ และดุ้ง

กันชนของ 405 gri แตกนิดหน่อย

ช่วงล่างซ้ายหน้าไม่เป็นอะไร

ล้อหลังซ้าย แม็กซ์แหว่ง

แต่ว่าช่วงล่างซ้ายขวา ด้านคนขับ คันชักขาดครับ

เข้าใจว่า เพราะเจ้านี้ขาด คงทำให้รถหมุน

เพาะตอนแซงเสร็จต้องเข้าซ้าย คือ ล้อต้องเลี้ยวซ้ายตาม เสร็จแล้วก็ต้องเลี้ยวขวานิดนึงเพื่อให้เข้าเลนได้

ทีนี้คันชักมันอาจจะขาดตอนล้อเลี้ยวขวานี่แหละครับ จึงทำให้ล้อซ้ายไปตรงๆ เพราว่าคืนพวงมาลัยแล้ว แต่ล้อขวา มันยังหันไปทางขวาอยู่

แล้วก็หมุนทางขวาเลย

2. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    อาถรรพ์ .................................T-T

3. Phenic

Phenic New Member Member

1,053
    0
    0
    โอ้ มันไม่ขาดง่ายๆแบบนั้นหรอกนะครับ คันชักน่ะ ลูกหมากคันชักหลุดรึป่าวครับ อันตรายจัง

คนไม่เป็นไร ก็โชคดีแล้วครับ ฝีมือนะเนี่ย ยังไง ซ่อมกลับมาเหมือนเดิมไวไว นะครับ สู้ๆ ครับ

4. ohmmemy

ohmmemy Active Member Moderator

1,077
    4
    38
    ของ โอม เคย แต่ ลูกหมาก ปีกนก หลุด -*- แต่ ยัง ดี ที่ เฉียดๆ เกาะกลาง -*-

5. <<Golf Devil>>

<<Golf Devil>> New Member VIP

504
    5
    0
    ก็คงไม่ถึงกับทุกเดือนหรอกครับ ส่วนมากหายหน้าหายตากันไปเยอะครับ 405 เมื่อก่อนก็หลายคันอยู่
    แต่มาระยะหลังๆ หายกันหมดไม่รู้ว่า ที่หายไปเพราะขับดีไม่มีปัญหา หรือว่าทำจนหมดแรงเหมือนผมอ่ะ

6. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    เอาแว๊วเหรอ ตรวจสอบสภาพรถกันด้วยน๊ะครับ เพื่อความปลอดภัย

7. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    โชคดีมากๆครับที่ของผมไม่ได้เป็นไรบ่อยๆ เฮ้อ เสียใจด้วยนะครับ แต่ดีใจด้วยคับที่คนปลอดภัย

8. <<< JobsilrA >>>

<<< JobsilrA >>> New Member Moderator

936
    4
    0
    เดี๋ยวจะจัดการนำภาพความเสียหายมาให้ชมกันนะคับ

9. gri

1,163
    26
    0
    ตอนนี้รู้สาเหตุแล้วครับ

วันเกิดอุบัติเหตุคือ วันเสาร์

แต่วันพฤหัส ก่อนวันเสาร์

รถผมได้ไปเหยียบแผ่นปูน+ หินซากก่อสร้างมา
    (ยาวประมาณ 3 ใน 4 ของความกว้างล้อ หนาประมาณ 1 นิ้ว และกว้างพอๆกะกระดาษ A 4)
    แล้วเจ้าแผ่นที่ว่า มันก็ดันเข้าไปงัดระหว่างล้อหน้าขวากับกันชน ซึ่งทำให้กันชนร้าว
    และมันก็งัดตอนล้อขวาหันไปทางซ้าย

(ถอยรถตอนกลางคืน มองไม่เห็น)

คาดว่า เพราะเหตุนั้น ทำให้เกลียวคันชักมันเริ่มงอ เพราะผมกว่าจะรู้ว่ามีแผ่นปูนไปงัด กันชนก็ร้าวแล้ว

........................................................................................................

แล้วทีนี้ ผ่านวันพฤหัสมา 2 วัน คือวันเสาร์ กำลังขับแซงมอเตอร์ไซค์

แล้วเกลียวคันชักด้านขวาที่ว่าก็ ขาด ทำให้ ล้อซ้าย มันวิ่งตรงๆ

แต่ล้อขวา มันยังเลี้ยวขวาอยู่

ช่วงนั้นคุมรถไม่ได้ แล้วก็หมุน 180 องศา ไปฟาดกับฟุตบาท โดยล้อหน้าซ้ายไปเกยเอาไว้

นี่คือรูปล้อหน้าซ้าย กับเกลียวคันชักที่ขาดครับ

..............................................................

ขอโทษทีที่ไม่ได้เข้ามานานครับ

เพราะ เน็ตที่บ้านสู้เขาไม่ได้ครับ

เน็ตไม่แรงเท่ารถ

และรถก็ไม่แรงเท่าคนขับ

10. ohmmemy

1,077
    4
    38
    ขาด ของ จริง หล่ะ ครับนี้

11. ♂ifoni♀

♂ifoni♀ New Member Member

670
    5
    0
    โหย..ขนาดนั้นเลยหรอคับ..อาการเอาเรื่องนะคับเนี่ย
    ดีมากเลยที่ไม่มีคู่กรณี และเราไม่เจ็บตัวครับ
    ไม่งั้นละวุ่นวายแน่คับ ก็เป็นอีกจุดนึงที่เราไม่ควรละทิ้ง
    อย่างน้อยก็เพิ่มจุดที่เราควรตรวจสอบนะครับ...ดีแล้วคับ.

หายไว ๆ นะคับ

12. gri

1,163
    26
    0
    ตอนนี้รถซ่อมเสร็จแล้วครับ

ยังขาดแต่ล้อแม็กซ์ กำลังเที่ยวขอเขาซื้ออยู่ครับ

ไปเช็คช่วงล่าง เปลี่ยนแค่คันชักคันส่ง 2 ข้างเท่านั้นครับ

นอกนั้น ไม่มีอะไรเสียหายเลยครับ เพลา ปีกนก คาลิเปอร์เบรค จานเบรค ไม่มีปัญหาครับ

(รถอะไรกัน โครตทนเลย)

13. Phenic

1,053
    0
    0
  14. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    โอ้ว...ดีแย้วคับ..ออกมาซ่าได้อีกแว้ว..มาเวย

15. gri

1,163
    26
    0
    ตอนนี้ วิ่งได้ครับ แต่ยังไม่สมบูรณ์แบบ

เพราะ ล้อครับ ยังรอขอบ 15 อยู่

กันชนหน้า รออยู่ ถ้าไม่เปลี่ยนเดี๋ยวหลุดกลางทางครับ

16. ♂ifoni♀

670
    5
    0
    เอาใจช่วยขอรับ..ทำไปเรื่อยๆ ..ตามกำลังเงินครับ..
    เอาให้สวยๆน๊ะ เพื่อเป็นแนวคับ

17. gri

1,163
    26
    0
    ว่าแต่ มีใครรู้แหล่ง หรือ รู้ web ขายแม็กซ์ งามๆ ราคานักศึกษาหรือเปล่าครับ

ไปดูทั้ง web automagwheel ลายก็ไม่ถูกใจครับ

ไปดู web ลาดพร้าวออโต้แม็กซ์ ลายก็สวยนะครับ แต่วงละ 3500 บาทแน่ะครับ ขอบ 16

ไปถาม รามอินทรา ก็ไม่มี 4 รู 108 ครับ

ที่ไหนมีอีกบ้างครับ ขอบคุณครับ

18. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    มารอด้วยได้ไม๊คับแบบว่า ไม่รุจาปรึกษาใครแล้วคับ :cry::cry:
    หาอยู่เหมือนกันคับ 4-108

19. gri

1,163
    26
    0
    ตอนนี้ได้ แม็กซ์ มือ 2 แล้วครับ ขอบ 15

Lenso ลาย NX สี hypersilver

ราคา 15,000 บาท 4 วงพร้อมยาง Goodyear sport วิ่งไปแค่ 2 พันกิโลเมตร

จาก พี่ปอนด์

ลองหาจาก web นี้ก็ได้ครับ เลือกลายที่ชอบแล้วโทรถามเขาดูครับ

http://www.lensowheel.com/

ปกติ lenso ทำส่งออกนอก ก็ควรจะมี 4 รู 108 ครับ เพราะยุโรปใช้กันเยอะ

citroen , peugeot , saab ใช้ 4 รู 108 เหมือนกันหมดครับ

สำหรับเราว่าหนักแล้ว alfa romeo ครับ 4 รู 98 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

TDAutoparts ถูกใจสิ่งนี้
  20. TDAutoparts

TDAutoparts New Member Member

191
    3
    0
    ขอบคุณมากๆคับ :D

21. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

เหนเปนกะทุ้ 405 ขอถามหน่อยคับ

มีใครทำเจาะดุมใหม่บ้างมั้ยคับ... เปนดุมตัวผู้

centerball ดุม (เดิม) เห็นมันใหญ่ๆ ใกล้เคียงกับ ยี่ห้อ (ยี่ปุ่น) อะไรบ้าง อันเดิม เหนมันใหญ่ๆอ่ะคับ

...อาจโดยไม่ต้องใส่ hubring

ปะมานว่าอยากใส่ล้อ รถยี่ปุ่น 4/100...

เหนพวกเมกเดิม 15"ติดยาง รถยี่ปุ่น มือ2เยอะแยะ ไม่แพง อ่ะคับ... :D :D

ขอสถาที่ทำ แระราคา ด้วยคับ

ขอบคุณคับ...

22. God level

God level Active Member Moderator

1,028
    14
    38
    ไปที่ SRR เลยคับผม...แล้วบอกว่ามาจากเปอร์โยต์คลับ..คับ...ได้ตรงความต้องการแน่นอน..

23. a-Zix_Shimuro~

a-Zix_Shimuro~ New Member Member

119
    2
    0

SRR นี่ร้านอะไรนะคับ... คุ้นๆ นึกไม่ออก :D :D

24. Phenic

1,053
    0
    0

เป็นร้านขายล้อแม็ก และ อู่ซ่อม ดัดแปลงช่วงล่าง ตั้งศูนย์ล้อ ครับผม :)V

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้