นายใหม่ พาเพลิน ( เปิดเมืองตราด )

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย Maxoutda, 21 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    นายใหม่พาเพลิน ( เปิดเมืองตราด )

เป็นยังไงกันบ้างครับสำหรับผู้รักใน ประชาธิปไตยที่อยู่ กทม ขณะนี้คงรู้แล้วว่าผ่านหรือไม่ผ่านนะครับส่วนกระผมไม่สนเพราะมันอาจเป็นเรื่องใกล้ตัวที่ไม่น่าสนใจเท่าไรนัก งั้นเรามาเข้าเรื่องกันดีกว่า
    สำหรับใครหลายๆท่านได้ถามว่าแต่งแล้วจะไปเที่ยวที่ไหน ? คำตอบคือ เกาะช้างครับเพราะเป็นส่วนหนึงในหลายๆที่ที่าจดจำครับ ส่วนตัวกระผมเองไปเกาะช้างมาแล้วทั้งหมด 6 ครั้ง แต่ละครั้งนั้น
    ได้เห็นการเปลี่ยนแปลงของสถานที่แห่งนี้อย่างต่อเนื่องจากครั้งแรกๆ ไปโดยเรือเมล์จนมาเมื่อประมาณ 5-6 ปีที่แล้วที่เริ่มนำรถข้ามโดยเรือเฟอร์รี่นั่นผมก้ได้มีโอกาสนำรถเก๋งคันเก่าๆ
    ข้ามไป 2 ครั้ง โดยครั้งแรกถนนลูกรังและครั้งต่อมาเป็นถนนลาดยาง มันเปลี่ยนไปมากเพราะเริ่มมีนักลงทุนเข้ามาจับจองพื้นที่ครับและสิ่งที่นักท่องเที่ยวที่เคยไปเมื่อก่อนคือ ลงเล่นน้ำที่ไหนก็ได้เพราะหาดเปิด
    แต่เดี๋ยวนี้หรือจะลงเล่นน้ำต้องเปิดห้องนอนกันเลยที่เดียว

เรามาเข้าเรื่องกันดีกว่าผมได้ตั้งใจไว้ว่าจะไปเกาะช้างอีกครั้งหนึงโดยการเดินทางครั้งนี้ไม่เหมือนกับครั้งที่ผ่านมาคือ ผมไปกันแค่ 2 คนกับ 1 คัน เราใช้เวลาในการไปเที่ยวครั้งนี้ 4วัน3คืนด้วยกัน
    โดยเริ่มออกเดินทางในเย็นวันศุกร์ เวลา 19.00 น ด้วยระยะทางเพียง 290 กม นิดๆ จาก กทม ผมก็มาถึงจังหวัด ตราด ( ใช้เวลา 2.30 ชม . ) เราพักกันคืนแรกที่ โรมแรมในตัวจังหวัดนะครับ

วันแรกของการเดินทางสู่ เกาะช้าง ผมได้มาขึ้นเรือเฟอร์รี่ที่ท่า เซนเตอร์พอยร์ ในที่นี้มีเรือข้ามฝั่งอยู่ 3ท่าด้วยกัน ราคานั้นก็ต่างกันไปครับ ผมจะพูดแค่ที่ผมเจอแล้วกันนะครับ ( ที่จริงข้ามมาทุกท่าแล้ว )
    ราคาของ ท่าเซนเตอร์พอร์ยนั้น รถ ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ แต่เสียค่าคนข้ามไปกลับ คนละ 140 บาท ตีตั๋วไป กลับ จะคุ้มค่ากว่าครับ เรือออกทุก 1 ชม เพียงแค่ 40 นาทีจากฝั่งเราก็มาสู่ประตูเกาะช้างกันแล้ว
    การไปเที่ยวครั้งนี้มันเป็นช่วง Low ครับทำให้ที่พักราคาลงอย่างมาก แต่ใครจะรู้ช่วงนี้อะ ดีนักแลเพราะเป็นช่วงต้นๆ ของ HI เลยละ ที่พักถูกคนน้อย ของถูก ผมพักที่ VJ Hotel & spa ครับราคาค่าห้อง
    จะสรุปให้ในตอนท้ายเด๋อ

วันแรกก็ขับรถไปเที่ยวรอบๆเท่านั้นเป็นการสำรวจพื้นที่ อ่อ ส่วนใครที่ยังไม่เคยไปจะบอกว่าทางบนเกาะแม้จะลาดยางแล้วแต่ความชันและโค้งหักศอกแบบ 3 ชั้น ยังมีให้เห็นนะครับ กรุณาใช้สติในการเดินทางนิดหนึงและระวัง
    เด็กแว๊น และ รถประจำทางกันหน่อยเพราะใส่กันเต็มๆครับ

วันที่ 2 ผมได้จองแพคเก็ต ดำน้ำที่หมู่เกาะรังครับ ( เกาะที่ใช้ถ่ายละครเรื่องใหม่ของ ช่อง3 ที่ออนแอร์อยู่ขณะนี้ ) ในแพคเก็ตมี ข้าวกลางวัน ของว่าง น้ำ พร้อม Staff ในการพาเที่ยวครับ ผมใช้บริการของ เพิ่มพูนทรัพย์
    เป็นเรือขนาดยักษ์จุคนได้ 180 คนเลยครับ ขอบอกว่าเขา บริการเราดีมากๆ ผมอะแทบไม่ได้ออกแรงว่ายน้ำเลย เขาพาว่ายโดยให้เราเกาะชูชีพอย่างเดียวด้วยเหตุที่ว่าคลื่นลมแรงมากๆ
    การไปดำน้ำ จะมีรถมารับและส่งถึงที่พักครับ โดยราคารวมกับค่าใช้จ่ายไปแล้ว ใช้เวลาไปเกาะโดยประมาณ 8 ชม ครับ

วันที่ 3 ผมเช็คเอาท์จาก โรงแรมเวลา 9.00 น เพื่อข้ามฝั่งมาเที่ยวต่อกันที่ ตัวเมืองและจังหวัดใกล้เคียงครับ โดยมี ในตัวเมืองจันทร์และน้ำตกพริ้วซึ่งสวยงามเข้าขั้นที่เดียวเชียว และกลับถึงบ้านในเวลา 19.00 นครับ

สำหรับทริปที่ผมไปเที่ยวนี้ ไม่แพงมากจนรับไม่ได้ และไม่กระจอกจนกินมาม่าก็แล้วกัน สำหรับใครที่เคยไปกับผมคงรู้ดี Hiso Midso Loso ไปได้ครับ

ค่าใช้จ่ายทั้งหมด

ที่พัก 2 คืน ที่ VJ Hotel 2800 บาท รวมอาหารเช้าแบบ ABF
    ค่าเรือ 280 บาท
    ค่าเรือไปดำน้ำพร้อมอุปกรณ์ คนละ 500 บาท
    และค่าใช้จ่ายในการทานอาหาร ( ซีฟูด ทุกมื้อ ) 4 มื้อ 2500 บาท

สำหรับทริปนี้ก็ผ่านไปแล้ว ในทริปหน้าคงจะมีเรื่องมาพาเพลินกันใหม่นะครับ

อ่อ รูปผมเรียงลำดับจาก ไปและกลับนะครับ เอามาเฉพาะที่สำคัญๆเพราะถ่ายไปทั้งหมด 500 กว่าภาพอะ

เที่ยวให้สนุกและเอาเรื่องมาเล่ากันบ้างนะครับ บายๆๆๆๆ
    :teeth::teeth:

2. Maxoutda

1,111
    1
    0
    ต่อกันนะครับ

3. Maxoutda

1,111
    1
    0
    สุดท้ายแล้วนะครับ

4. Maxoutda

1,111
    1
    0
    สุดท้ายแล้วนะครับ ขอขอบคุณ

มิตซูบิชิ ไทรทัน และ ล็อตตารี่ 10 คู่ ครับ คริคริ :p

5. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    แหม เอาล็อตตารี่มาต่อยอดอีกนะ รูปแจ่มมากครับ ว่าแต่เดี๋ยวนี้มานเปง package หมดแล้วเนอะ

6. ko1980

ko1980 New Member Member

494
    1
    0
    ราคาไม่แรงจริงๆ สวยงามมาก เห็นแล้วอยากไปเหมือนกันครับ

7. ch.surapong

ch.surapong New Member Member

164
    4
    0
    สวยงามคร้าบ

ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆครับพ้ม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้