อาการของ nx เป็นอย่างนี้ถือว่าปกติหรือไม่ครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย kokosoft, 16 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kokosoft

kokosoft Guest

0
    0
    0
    ผมพึ่งซื้อ nx มาได้ 2-3 วันครับ คือแบบว่าอยากทราบว่าใน สถาวะนี้ รถผมต้องควรจะไปทำอะไรบ้างครับ

1. รอบเวลาจอดเฉยๆ (เปิดแอร์แล้วครับ) จะ แกว่งอยู่ที่ 500 - 900 ไม่ถึง 1000 ถือว่าปกติหรือไม่ครับ
    2. บางครั้ง(นานๆที เวลาผ่อนเหมือนจะดับ หรือบางครั้งก็ดับไปเลย) เวลาเข้าโค้งสั้นๆ (เกียร์ 1,2 ) แล้วรถดับ เป็นเพราะรอบต่ำหรือไม่ครับ
    3. ที่ด้านหลังซ้าย ผมเห็นเค้าเอาถุงทรายวางไว้ ไม่ทราบว่าเเพราะอะไรครับ
    4. เวลาวิ่งความร้อนจะขึ้น ถึง ครึ่ง ปกติไหมครับ

2. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    1. รอบเครื่องปกติจะไม่ถึง1000หรอกครับ แต่ถ้าแกว่ง700-900 ถือว่าโอเค ถ้า 500-900ผมว่ามันแกว่งมากไปนิดครับ
    2. ดับแบบนี้ผมว่าน่าจะเช็คกระทู้ทำความสะอาด AC Valve ที่พี่อ๊อดปักหมุดไว้นะครับ เหมือนเดินเบาดับ
    3. ถ่วงน้ำหนักครับ ลองแกะดูว่ามีเงินหรือสมุนไพรซ่อนอยู่หรือไม่ ถ้ามีผมขอ ถ้าไม่มี เอาออกก็ได้ครับ
    4. ปกติครับ

3. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ยินดีต้อนรับสู่ชุมชนคนใช้ NX ครับ

ขำดีโดยเฉพาะมีถุงทราย ต้องลองไปหาในรถเราแล้ว
    1+2 น่าจะลองทำความสะอาด AC valve ครับ เพราะปกติรถดีๆรอบจะไม่แกว่งขนาดนั้น แล้วจูนเครื่องให้ได้ตามาตรฐานก็น่าจะจบแล้วนะ
    3. อันนี้บอกไม่ถูกเลย เพราะอาจเอาไว้กลบขี้แมวก็ได้ครับ ต้องดูขนาดว่าใหญ่ขนาดไหน ถ้ามาแนวกระสอบอาจไว้ตอนน้ำท่วมครับ ขำๆน่ะ แต่หากเอาไว้ถ่วงน้ำหนักจริงต้องใหญ่พอตัวและยังน่าสงสัยว่ามันเอียงขวามากจนต้องถ่วงอย่างนั้นเลยเหรอ ว่างๆถ่ายรูปมาดูมั่งสิครับ แหม...พูดเป็นรถแรงขับหลังเลยที่ต้องถ่วงไว้แก้ฟรีทิ้ง
    4. ปกติดีครับ

4. birdkung_nx

birdkung_nx New Member Member

273
    4
    0
    เห็นด้วยครับ

5. up to you

up to you New Member Member

35
    1
    0
    เป็นเหมือนผมเด๊ะเลยไอ้อาการข้อ 1 - 2 คับ
    ให้ช่างล้างแอร์โฟร์ กับ ไอเดิ้ลสปีดคอนโทรลหายคับ ( ขอบคุณเกจิทุกท่านที่ได้เคยชี้แนะวิธีการไปให้ในกระทู้ที่ผ่านมา แต่ผมกลัวถอดมาแล้วใส่กลับไม่เหมือนเดิมเลยต้องให้ช่างทำให้โลด :p ) ถ้าทำแล้วเปลี่ยนหัวเทียนพร้อมกับปรับจูนใหม่ ทุกอย่างดีขึ้นแน่นอนคับ
    ผมทำแล้วเหมือนเปลี่ยนรถคนละคัน
    จากที่หอบหืด ฝืดเกียร์สอง ลองเลี้ยวดับ เบาหาย สารพัด ฯลฯ
    ก็กลับกลายเป็นนิ่งเรียบเลย ดีมากๆๆ:D:D:D

6. bad to the bones

bad to the bones New Member Member

121
    0
    0
    สมุนไพร.... คิดได้ไงหว่า แบ่งมั่งก้ดี

7. Singha.com

Singha.com New Member Member

86
    2
    0
    ยินดีต้อนรับ...........ด้วยยยยยยยยยยยยย
    ทำตามทีป๋าๆๆๆ เขาบอกรับรองชักดีนักแหล่................คิ๊กๆๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้