อยากถามผู้รู้หน่อยคับ

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย ouan_12, 14 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ouan_12

ouan_12 New Member Member

27
    0
    0
    คือ ผมลง 5E ไดเร๊คอ่ะคับ แล้วผมอยากลงลูกของ 4A ได้ม่ะคับ แล้วต้องทำอารายบ้าง ผลข้างเคียงมีหรือเป่าคับ ที่สำคัญราคาประมาณเท่าไร แล้วลงลูกไรที่ราคาพอประมาณ คือผมใช้เครื่องนี้มาได้หกเดือนก่าๆและชารฟละลาย ผมเลยกะว่าจะฟิตใหม่แต่อยากได้ลูกที่ใหญ่ก่าเดิม ต้องทำไรบ้างคับ ช่วยหน่อยนะคับขอรายละเอียดหน่อยนะคับ
    ขอบคุงนะคับ ผมกัวโดนช่างหลอกอีก:cry:

2. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    ลูกสูบ 2-3-4-5 ลูกสูบขนาด 45 mm
    ถ้าเอาลูกใหญ่ใส่ ก็มี อยู่3 รุ่นนะครับ
    คือ เครื่อง แชร์ม ที่เป็นเครื่อง1600 จะเป็นลูกสูบขนาด 46mm
    เครื่อง 1g ขนาด 46 mm
    เครื่อง d15b ขนาด 46mm
    ผมนำแนะนะอย่าทำดีกว่านะครับ
    เพราะว่าขนาดของกระบอกสูบมีน้อยมาก
    มีขอสงสัยโทร
    ตู่ 086-0337951

3. ouan_12

ouan_12 New Member Member

27
    0
    0
    ขอบคุนนะคับแล้วพี่คิดว่าผมควรฟิตลูกขนาดไหนดีคับที่เหมาะกะเครื่องตัวนี้อ่ะคับเอาแบบไม่ต้องกังวลลูกสูบหรืออย่างอื่นอ่ะคับ

4. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    เดิมๆๆๆดีกว่านะครับ
    เปลียนแต่แหวนอย่างเดียวก็พอ

5. ม่าคุง

ม่าคุง New Member VIP

363
    11
    0

ลูกสูบของเครื่องยนต์ตระกูล E - Series ของค่าย Toyota นั้น มีขนาดดังต่อไปนี้ครับ

1E 70.5 X 60.0 (bore x stroke)
    2E 73.0 X 77.4 (bore x stroke)
    3E 73.0 X 87.0 (bore x stroke)
    4E 74.0 X 77.4 (bore x stroke)
    5E 74.0 X 87.0 (bore x stroke)

แตกต่างกันออกไปตามรุ่น และ cc.
    ไม่ได้มีขนาด 45mm. ตามที่กล่าวไว้ข้างต้นนะครับ

ในกรณีที่ต้องการเปลี่ยนลูกสูบเป็นของเครื่องยนต์ 4A นั้น
    ลูกสูบจากเครื่องยนต์ 4A มีขนาด 81 mm.
    หากต้องการนำมาใส่ในเสื้อสูบของเครื่องยนต์ 5E นั้น
    ต้องคว้านผนังกระบอกสูบออกไปถึง 6 mm. ซึ่งตัวผมเองไม่ขอแนะนำครับผม

เครื่องยนต์ในตระกูล E-Series นี้ ส่วนมากที่นิยมเปลี่ยนลูกสูบกันนั้น
    ก็จะใช้ลูกสูบจากเครื่องยนต์ 1G เพราะราคาไม่แพง และมีขนาดใหญ่กว่าเดิมไม่มาก คือ 75 mm. ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้