มีเรื่องรบกวนคับ พอดีรถผมน้ำเข้านะคับ น้ำขังบริเวณที่นิ้วชี้ไว้(แต่เช้ดไปแล้ว)...

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Bigz de Kabook, 9 พฤศจิกายน 2016

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bigz de Kabook

Bigz de Kabook Guest

0
    0
    0
    มีเรื่องรบกวนคับ พอดีรถผมน้ำเข้านะคับ น้ำขังบริเวณที่นิ้วชี้ไว้(แต่เช้ดไปแล้ว) จอดตากฝนตอนบ่าย ก้เลยถ่ายรูปไว้นะคับ ถ้าขับลุยฝน จอดตากฝนก้จะเจอ ------------------- สิ่งที่ลองทำไปแล้ว -ผมเปลี่ยนยางขอบกระจกหน้าแล้วนะคับ -ตอนแรกพบว่ารั่วหลังคา ผมก้เชื่อมทำสีแล้ว(ทดลองแล้วคับว่าหลังคาไม่รั่วแล้ว) มีจุดไหนต้องเช็คอีกไม้คับ ปวดกะบาลมากๆ ขอบคุณมากคับ

2. Kung Beam Beam

Kung Beam Beam Guest

0
    0
    0
    หาไฟฉาย หรือแฟลตมือถือ ลองเข้าไปอยู่ในรถตอนฝนตกหนักๆ แล้วพยามหาที่มาของน้ำตอนไหลลง หรือคราบรอยน้ำส่วนใหญ่น้ำซึ่มเข้ามาในรถ เกิดจากการผุ บางทีผุที่มุมใต้คอนโซล เรามองไม่เห็น

3. ตรงไหนของรถครับ..ผมจะได้ไปดูมั่ง

4. Bigz de Kabook

0
    0
    0
    คน เก็บ ถ่าน ใต้ยางกันร้อน ฝั่งคนนั่งคับ

5. Bigz de Kabook

0
    0
    0
    Kung Beam Beam หาเวลาฝนตกหนักๆไม่ได้เลยคับ ล้างรถ แล้วเข้ามานั่งดู มันก้ไม่ไหล

6. Job'Ze JobZer

Job'Ze JobZer Guest

0
    0
    0
    ที่ผมเจอ ใต้กล่องฟิวในห้องเครื่อง มีสายไฟหุ้มท่อหนอน น้ำไหลลงในท่อหนอน ไหลเข้าไปหยดตรงชุดสายไฟกล่องecu

7. Bigz de Kabook

0
    0
    0
    Job'Ze JobZerขอบคุนคับ

8. Bigz de Kabook

0
    0
    0
    เมื่อคืนมีฝนตก ตอนเช้า พบว่ามีร่องรอยน้ำเยิ้มคับ

9. Kung Beam Beam

0
    0
    0
    พยามหารอยทางของน้ำที่ไหลลงมา หรือสังเกตุคาบรอยน้ำ ที่มันยาก ก็เพราะ นวมคอนโซนมันบังนี่และ แต่เห็นบอกว่า หลังคาเคยปะผุมา ลองเช็คดูอีกวิธี ก็ได้ ถอด แบคกาไล้ ตรงมุมเสาเอ ออก แล้วดู ตรงล่องแบคกาไล้ ว่ามีรอยน้ำหยุดลง หรือไหลลงมารึป่าว เพราะถ้าหยดน้ำมันจะลงไปตามทางของร่องแบคกาไล้ ไหลลงมาพื้น หรือ จะถอดออก แล้ว ปิดประตู แล้วลอง ให้ แฟน หรือเพื่อนเรา ฉีดน้ำเข้ามา แล้วเรานั่งมองในรถ ให้สั่งเกตุว่า ที่มานองน้ำหยดลงมารึป่าว ต้องหารอยทางของน้ำไหล ลงมาให้เจอก่อน ถึงจะรู้ว่ามันรั่วมาจากใหน แต่ถ้ามาจาก ตรงมุมใต้คอนโซนจะมองไม่เห็น ให้เอามือลวง เข้าไปตามรอยของน้ำทที่เราเจอรอยไหล เพราะอย่างที่บอก บางทีมันซึ่มเข้ามาจาก มุมใต้ นวมหน้ารถยนต์ เกิดจากการผุตามตะเข็บ มุมในใต้แผงนวม

10. Bigz de Kabook

0
    0
    0
    Kung Beam Beam ทำแล้วคับ ถอด แบคกาไลเสาA ฉีดน้ำทิ้งไว้ แล้วนั่งในรถ ผมเช้คว่าช่างทำหลังคาจริงหรือเปล่าน่ะคับ ผลคือไม่มีน้ำเข้ามาเลยคับ

11. Kung Beam Beam

0
    0
    0
    งั้นก็ไม่ได้เข้าตรงหลังคา พี่คิดว่าน่าจะมาจาก มุมตะเข็บใต้ นวม เพราะถ้ามองจากตรงข้างนอกรถ มันจะอยู่ ตรงแผงจิงหรีด เพราะน้ำจะไหลจากช่องกระจก ไหลลงมาที่แผงจิงหรีด แล้วระบาย ลงด้านข้าง ซุ้มบังโกนรถ เนื่องจาก อายุรถ บวกกลับ พวกหนู หรือเศษใบไม้ต่างๆ เข้าไปขวางทางระบายของน้ำ เวลาฝนตกลงมา น้ำมันจะขังอยู่ ตรงแผงจิงหรีด ซึ่งเราจะมองไม่เห็น เพราะแผงจิงหรีดมันบั่ง พอน้ำขัง หรือ ระบายช้า ก็จะเกิดการซึ่มเข้า ตรงตะเข็บ แต่จะซึ่มได้ เพราะมันเกิดจากการผุ ของเหล็ก มันจะเริ่มๆ เป็นที่ละนิดๆ จนเยอะขึ้น ตามแผล และระยะเวลา

12. Kung Beam Beam

0
    0
    0
    มันเป็นได้หลาย สาเหตุนะ ถ้าบอกว่าเคยเปลี่ยน ยางขอบกระจกหน้ามาแล้ว ตอนยกกระจก ติดกาว อาจจะไม่สนิทก็ได้ สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

13. Bigz de Kabook

0
    0
    0
    ผมยกกระจก มา2 รอบแล้วคับ รอบแรก ยกเพราะมั่นใจว่า เป็นที่ยางขอบกระจก รอบสอง คือปะผุหลังคา เลยเปลี่ยนยางขอบกระจก หน้า,หลัง,หูช้าง ปวดกะบาลมากๆ

14. Job'Ze JobZer

Job'Ze JobZer Guest

0
    0
    0
    พี่ลองวิธีผมหาดู 1. ฉีดน้ำเปิดแผงจิ้งหลีดออก ดูว่าน้ำไหลลงไปตรงช่องลมโบเวอร์แอร์ไหม 2. ฉีดน้ำตรงรางน้ำใต้แผงจิ้งหลีด 3. ฉีดน้ำตรงทางที่ไหลไปข้างกล่องฟิว แล้วผมเจอว่ามันไหลไปในท่อสายไฟ ครับ

15. Bigz de Kabook

0
    0
    0
    Job'Ze JobZer ได้คับ ต้องลองแกะแผงจิ้งหรีดออก ขอบคุนมากคับ

16. Kasit Jongjit

Kasit Jongjit Guest

0
    0
    0
    ยางขอบประตูเสื่อม ก็รั่วนะครับเข้ารถนะครับของผม เคยเจอ จอดตากฝนเปียกตลอดเมื่อก่อน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้