ขอถามเกี่ยวกับ 3S-FE ขับหลัง

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย TEE_3S, 15 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TEE_3S

TEE_3S Guest

0
    0
    0
    คือผมอยากถามว่าสเป็กของเครื่อง3S-FE ขับหลังตัวที่อยู่ในรถตู้ญี่ปุ่นปี1998 มันมีรายละเอียดอะไรบ้างครับ ตอนนี้ใช่อยู่วางในE30ครับวิ่งมันดีครับติดแก็สมาด้วยแล้วพี่ๆๆวิ่งกันได้เท่าไรครับกับเครืองตัวนี้ครับ

2. สเป๊คไม่มีอะไรที่นอกเหนือจาก 3sfeที่ใช้ในบ้านเราครับ เว้นแต่จะมีระบบจุดระเบิดเป็นรุ่นใหม่กว่าแค่นั้น
    กับท่อไอดีที่กลับด้านกัน เพราะมันเป็นขับหลัง ไม่ใช่ขับหน้า
    ผมเคยลองสุดทีนได้เต็มไมล์180 ของหน้าแหลม แต่รอบยังเหลือไปได้อีก แต่กลัวอะไรๆมันจะหลุดบินได้เลยเอาแค่นั้น

3. tee_3s

tee_3s Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณพี่ 3s หน้าแหลมนะครับ ผมไปดูมาแล้วครับน่าจะประมาณ 130 ม้า เคยลองซิ่งดูได้190 แต่มันยังเหลืออยู่คิดว่านะจะได้ประมาณ200 นะครับ ป.ล รถผมติดแก็สมานะครับประหยัดดีครับแนะนำ

4. e-30 3sfe

e-30 3sfe Guest

0
    0
    0
    เชคปั้มน้ำเครื่องเสียหรือไม่ยังไงดีคับ

มีวิธีดู หรือ เชคว่าปั้มน้ำเครื่องยนต์ มันเสียหรือไม่เสียยังไงมั้ยคับ แนะนำหน่อย เครื่อง 3s-fe

5. เท่าที่ทำได้ ประการแรก ก็ดูว่าความร้อน ขึ้นในระดับปกติหรือไม่ และก็ดูว่ามันไม่แกว่งไปมาก
    ถ้าแกว่งไปจากเดิม ก็น่าจะวิกฤติ คงต้องหมั่นดูว่า นานเท่าไหร่ที่ความร้อนขึ้นมาสู่ในระดับปกติ อันนี้ต้องหมั่นสังเกตุครับ

อีกแบบคือลองตอนเครื่องเย็นแล้ว(ต้องไม่อุ่นๆนะครับ) เปิดฝาหม้อน้ำเลย แล้วสตาร์ทเครื่องสักพัก จะเห็นน้ำในหม้อน้ำเริ่มร้อนมีไอแล้วก็เริ่มไหลวน อย่างนี้ปกติ ขณะที่ยังไม่ร้อนมาก ลองเร่งเครื่องขึ้นช้าๆ ถ้าน้ำไหลวนมากขึ้น
    อย่างนี้ โอเคเลย แต่ถ้ารอถึงขนาดน้ำเดือดแล้ว น้ำยังไม่ไหลวน อันนี้ไม่ใช่แสดงว่าเสียนะครับ อาจจะเป็นเพราะ วาว์ลน้ำเปิดช้าก็เป็นได้
    ส่งช่างดูจะดีกว่า แต่เราสามารถเช็คคร่าวๆเบื้องต้นได้อย่างที่ว่ามาครับ

6. Tee_3s

Tee_3s Guest

0
    0
    0
    ขอถามเกี่ยวกับ3S-FEขับหลัง

ความรู้ทั้งนั้นเลยขอบคุณพี่3Sหน้าแหลมมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้