nava

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย nava, 17 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nava

nava New Member Member

39
    0
    0
    เครื่องเสียงปัจจุบันในรถ ประกอบด้วย
    1. front 40W x 4ch
    2. ลำโพง 5"คู่หน้า + Tweeter 1 คู่
    3. ลำโพง 6x9 คู่หลัง

พอดีผมได้ power amp 150W x 4ch และดอก 8" อีก 2 ตัว ผมจะติดของที่ได้เพิ่มมาเข้าไปร่วมกับชุดเดิมอย่างไรดี หรือถ้าติดไม่ได้ต้องซื้อเพิ่ม ต้องเพิ่มอะไรบ้างครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ เอาแค่หลักการต่อก็พอ ไม่ต้องบอกรุ่นหรือยี่ห้อก็ได้

2. sit_cameo

sit_cameo New Member Member

11
    0
    0
    ซื้อปรีเพิ่มครับ 2ch ขับคู่หน้าเป็น front stage 2ch ก็ขับ 3ทางหรือ 8นิ้วก็ได้ครับ

3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ฟร้อนซ์มีกี่ปรีเอ้าท์ล่ะคับ ถ้ามี 3 แล้วก็ต่อได้เลยคับ ไม่ต้องซื้ออารายเพิ่ม แต่ถ้ามี 1 ก็ต่อได้เหมือนกัน แต่จะไม่สามารถแยกเล่นเฟสหน้าหลังได้ ต้องอาศัยปรีมาช่วยคับ แล้วถ้าเล่นปรีแนะนำว่าควรดูหน่อยนะคับ เพราะว่าถ้าระบบเราเสียงดีอยู่แล้ว มาเจอปรีของไม่ดีเข้าไป เสียงยับกว่าเดิมแน่นอนคับ

ส่วนแอมป์ มีแอมป์ 140*4 ก็แยกเอา 2CH มาขับลำโพงหน้า อีก 2 CH มาขับซับ แต่ผมมองว่าวัตต์มันเยอะมากเลยนะคับ คือลำโพงทั่วๆๆไป รับที่ 50-80 แต่นี่ปาเข้าไป 140 แต่สำหรับขับซับก็โอเคคับ ถึงแม้จะแค่ 8 นิ้ว ก็น่าจะทำแบบนี้ดีที่สุดคับ

4. nava

nava New Member Member

39
    0
    0
    ถ้าจะตีตู้สำหรับใส่ลำโพง 8 นิ้ว ต้องใช้ปริมาตรเท่าไรครับ ไม่ทราบสเป็คและยีห้อของดอกลำโพง ประมาณๆได้ไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้