ถามเรื่องการโม Jazz ครับ

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย TTL, 5 มิถุนายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TTL

TTL New Member Member

614
    20
    0
    เห็นแต่พี่ๆๆ เซ็ท เทอร์โบ กัน
    มีพี่คนไหนเล่นแรงๆๆแบบ N/A บ้างป่าวครับ เช่น ทำแคม อ่ะครับ
    แล้วพี่ๆๆพอจามี spec แคม มาให้ชมบ้างป่าวครับ

ปล.แรงแบบ N/A น่าจาทนกว่า...

2. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    แคมผมว่าอย่าพึ่งเล่นเลย รู้มั้ยทำแคมออกตัวยากมันจะดับ
    ถ้าอยากโม NA ระดับต้นๆก็ ที่เคยพูดไปหลายหนแล้ว
    ท่อ ตั้งแต่เฮดยันปลาย กรองเปลือยดีๆ แล้วก็เปลี่ยนเป็นเกียร์แมนวลซะ หากล่องแพงๆซักใบคุม หรือจะโมลิ้นปีกผีเสื้อเพราะมีคนในนี้เค้าทำแล้วดึงดีเหมือนกัน

step ต่อไปก็ค่อยเล่นกับเครื่อง ลดกำลังอัดยังไม่ต้องปาดฝาก็ได้ หาประเก็นแต่งซักชุด ขัดพอร์ตไอดีไอเสีย เอาแค่นี้ก่อนละกันถ้าอยากแรงกว่านี้ ก็ค่อยเล่นกับวาวล์

3. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    มีคนทำเยอะแล้วคับลองไปคุยที่อู่ Vpro ก็ได้คับ

4. TTL

614
    20
    0
    ฟามรู้ทั้งนั้น....
    แหม...อยากทำบ้างแล้วซิ...
    ว่าแต่อู่ V PRO อยู่แถวไหนครับ แล้วมีเบอร์อู่ป่าวครับ

5. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    มีเบอรอู่ปะ...และใครลองทำมาแล้วบอกกันมั้งนะคับ

จะลองไปทำมั้ง

แต่i-dsi ทำวิ่งอยากอะ แบบNA นะ

6. ZeemaiiBuzzer

199
    4
    18
    อู่ Vpro ปาดฝา ขัดพอทด์
    ลองคุยดูคับ ชื่อพี่นุ่น
    0819165416

7. TTL

614
    20
    0
    ขอบคุณสำหรับเบอร์โทครับ

8. ZeemaiiBuzzer

199
    4
    18
    คิวยาวมากคับอู่นี้

9. ToT..Zaa

ToT..Zaa New Member Member

40
    0
    0
    ทำไงให้วิ่งฉีก วิออส-ยาริส ช่วงตีนปลายได้บ้างอะครับบบบบบบบบบบ

10. Gippy Saba A Da

Gippy Saba A Da New Member Member

7
    1
    0
    Jazz ไม่มีแคมซิ่งขายครับ ถ้าจะเล่นจริงๆ ต้องพอกเอา

ส่วนหลักการทำ N/A

1. เพิ่มกำลังอัด โดยการปาดฝา
    2. เพิ่มอากาศให้เข้าเครื่อง โดยใส่ กรองเปลือย ขยายลิ้นปีกผีเสื้อ
    3. ขัดพอร์ตไอดี ไอเสีย ทำบ่าวาล์วใหม่
    4. เปลี่ยนเฮดเดอร์ใหม่ รองรับจำนวนไอเสียที่มากขึ้น แล้วก็ตัดแคตทิ้ง เดินท่อไอเสียใหม่ พักกลาง 1 ใบ พักหลัง 1 ใบ
    5. โมเครื่องแล้ว ก็ต้องมีการเปลี่ยนกล่องจูน อาจจะเล่น Emamage Ultimate ก็ได้ครับ เป็นกล่องพ่วงกับกล่องเดิม สามารถปรับจูนน้ำมันได้ใหม่หมด ปรับค่าไฟจุดระเบิดใหม่ พร้อมปลดล๊อค รอบตัดของเครื่องยนตร์ได้ด้วย
    6. ทำเครื่องแล้ว Set ช่วงล่างใหม่ โช๊ค ตั้งศูนย์ แคมเบอร์ใหม่ ยางดีๆซั๊กชุด เบรกจะเปลี่ยนเฉพาะจานเบรก ที่มีขนาดใหญ่ขึ้น + ผ้าเบรกดีๆ ชุดนึงก็เอาอยู่แล้วครับ

พี่นุ่นก็ฝีมือดีครับ อู่อยู่เส้น เทพารักษ์ครับ

11. ZeemaiiBuzzer

199
    4
    18
    ตามนั้นคับผม

12. TTL

614
    20
    0
    ข้อมูลมาแว้ว

ขอบคุณครับ...

13. TTL

614
    20
    0
    รบกวนอีกนิดครับ

การพอกแคมนี่มันจาทน+ดีขึ้นกว่าเดิมมากป่าวครับ...แล้ว spec มันเพิ่มเยอะป่าวครับ

14. Apple

575
    8
    0
    ตามนี้เลยครับ อู่ดังย่านนี้เยอะจังเลยนะครับ ไหนจะ ZERO START อ.หนูอีกทำรถ HONDA แรงๆไม่แพ้กันเลย :D :D :D :D :D :D

15. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    แล้วพอแง้มราคาได้ไหมอะคับ

ประมาณทำฝาขัดลื่นธรรมดาอะคับ

หรือปะเก็นแต่งนะหาชื้อได้ที่ไหนคับ

แล้วราคาที่เราต้องเตรียมเงินนะเท่าไหร่คับ

ไม่กล้าโทรไปคุยไม่เป็นอะคับ

แบบรู้ราคาเก็บเงินเข้าไปทำเลย...ถ้ารู้ราคาขอบคุณคับ

16. djgolf69

djgolf69 New Member Member

207
    1
    0
    ตามไปคับ

17. ZeemaiiBuzzer

199
    4
    18

มันจะมีค่าแรงยกฝาน่าจะ ประมาณ 4000 บวกลบ ค่าขัดประมาณ2-3พัน(น่าจะปาดฝาไปเลยคับ) ประเกนใส่ของเดิมเบิกศูนย์รถNAสเตปเด็กๆอย่างนี้ไม่จำเป็นต้องใช้ประเก็นแต่งหรอกคับ ประเกนเดิมไม่กี่ตังค์

ยังโทรไปคุยเลยดีกว่าราคาชัวร์ๆๆ

18. white 69

white 69 New Member Member

0
    0
    0
    แล้วแบนี้มันจะพังง่ายมั้ยอ่ะ

19. Apple

575
    8
    0
    ต้องดูที่กำลังอัดที่ได้ออกมา ถ้าไม่มากเกินไปก็ไม่มีปัญหา แต่ถ้ามากๆๆ ก็ต้องหาคนจูนมือดีๆหน่อยไม่งั้นเขกจนแหวนสูบ หักแน่ๆ

20. cj_fit

cj_fit New Member Member

21
    1
    0
    น่าสนใจไปทำมั่งดีก่า...

21. Super Demio

Super Demio New Member Member

159
    1
    0
    อิอิ

22. artkungjung

artkungjung New Member Member

65
    2
    0
    ตามนั้นเลยจ้า
    ขอออกความเห็นนะคับ ถ้าอยากแรงแบบ n/a ไม่ลองเล่น พวก 3ดอ แล้วเอามาวางเครื่อง B ละคับ
    รถJazz นั้นออกแบบมาเพื่อ "ประหยัด" คับผม การที่เอามาแต่งแรงนั้น ผมว่าไม่คุ้มกับเงินที่เสียไปหรอกคับ
    ถ้าใจรักจริงก้อทำได้คับ แต่ความคิดเห็นของผม แนะนำว่า อย่าไปทำมันเลยคับ Jazz เอาแค่ Step แรกๆก้อพอ ทำเฮด เดินท่อใหม่ เปลี่ยนกรอง หากล่องดีดีสักใบ แค่นี้ก้อขับสนุกแล้วคับ
    แล้วยิ่งทำเยอะปัญหาที่ตามมาก้อเยอะแน่นอนคับ

ปล. ผิดถูกประการใดต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะคับ นี่คือความคิดเเห็นส่วนตัวของผมคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

23. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    ถ้าไม่ยุ่งกับฝานะ คิดคร่าวๆ 10000บาท/1แรงม้า เรื่องจิงเลย พวกไล่ท่อใหม่ กรอง กล่องf con sz(เพื่อนเคยทำมา)

24. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    ผมว่าถ้าจะทำให้สุดแล้วโอเค คงต้อง เป็นรถแจ๊ส วีเทค เกียทามาดา ถึงจะน่าทำอะครับ แต่ถ้าจะทำแบบขับสนุก ขับเอามันแบบว่าเรามันอะนะ ก้อโอเค ตามพี่ๆข้างบนเลย เปลี่ยนท่อ กรอง กล่องแล้วถ้า พวกเกียออโต้ ก้อใส่ oil cooler น้ำเกีย เข้าไปด้วยก้อดีน้า

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวเช่นก่านครับผม

25. willy26

willy26 New Member Member

120
    1
    0
    อับให้หมดเลยนะจ้ะ

26. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เคยโทรไปถามที่JUN THAILAND SETBO กับ140ม้าที่ล้อ 75,000.- ครับ เพิ่มมา52ม้า(I-DSI)
    ม้าตัวละ 1,442บาทคับ

27. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    ราคาน่าลอง แต่เสียดายของผมม่าน cvt อะดิ ง่า

28. Huak

Huak New Member Member

9
    0
    0
    รถผมก็ทำจบได้ก็ที่นี่ ครับ

29. Apple

575
    8
    0
    75,000 ผมลงกล่อง F-Con SZ ได้เลย แต่ที่ JUN ยังเป็น E-Manage กล่องฟ้าล้าสมัยอยู่เลย :confused: :confused: :confused: :confused: :confused: แต่ทำกับเค้าจบจริงเพราะเค้าทำมาหลายคันแล้ว
    แต่ทำกับผมก็จบเพราะประสบการณ์เยอะเปลี่ยนมาหลายอย่างแล้ว :p :p :p :p :p :p :p :p :p

30. p888h

p888h New Member Member

28
    0
    0
    รถผมเดิมๆๆๆๆแต่เห็นเพื่อนทำมาก็วิ่งดีนะคับNA +AUTO ด้วยแรงโครต
    น่าจะทำ
    1 . ขายลิ้น
    2. ขัดพอด
    3. ขยับองศาวาวล์
    4. ปาดฝา
    5.เดินท่อใหม่ไม่มีอะไรเลยปลายใบเดียว
    6.กลองเปลือย
    7.กล่องเดิมน่าจะโมรอมไม่แน่ใจนะ
    โดยคราวๆๆประมาณนี้นะไม่แน่ใจว่ามีมากกว่านี้หรือปล่าวแต่เกียร์ออโต้นะ
    สำหรับแคมมีขายคับที่รู้มาหน้าจะเป็นขง Skunk2 ราคาอยู่ที่ 27000 โดย
    ประมาณแต่ถ้าเเปลี่ยนแคมก็ต้องเปลี่ยนสปริงวาวล์ ขยับองศาวาวล์ เปลี่ยน
    รีเทนเนอร์ ตามมาอีกมากมาย ทำแค่1-7 ก็ปาไปประมาณ 35000 ก็น่าจะวิ่งแล้ว แล้วแต่เพื่อน
    ทำที่ DRIVER อะก็วิ่งดีนี่แค่ AUTO นะต้นๆๆจัดมาก
    เรื่องจิงไม่ได้โม้นะ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้