รถแบบไหนเหมาะแก่การดริ้ฟ

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย vacancy, 13 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vacancy

vacancy New Member Member

5
    0
    0
    รถแบบไหนที่คนส่วนใหญ่นิยม ใช้เล่นดริ้ฟอ่ะครับ มีรูปให้ดูอ่ะเปล่า

และอยากทราบจังเลยว่า เวลาแข่งดริ้ฟมีกฎการแข่งอย่างไรบ้าง สำหรับรถ และคน

2. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    อันดับแรกต้อง เป็นรถขับหลัง

รถที่เห็นก้อมี Cefiro 200sx Silvia Skyline BMW ....

อันหลังต้องบอกว่าเจ้าของใจถึงมากๆๆ ชอบจิงๆๆ

3. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    แบบที่พี่ข้างบนบอกอ่ะแหละครับ ง่ายดี เน้นรถขับเคลื่อนล้อหลังไว้ก่อน

ที่หาได้ง่ายๆในตลาดเลย ถ้างบไม่สูงมากก็ cefiro A31 ครับ

ถ้ามีงบปานกลาง ก็ 200SX ครับ หรือ Silvia S13 ก็ได้

ถ้ามีงบสูงๆหน่อยก็นี่เลยครับ Silvia S14 - 15 / RX-7 / Skyline

ถ้ารักจะแปลก ก็ต้องนี่เลยครับ VIP Drift Car อย่างพวก BMW ซีรีย์ 5

หรือจะแปลกกว่านี้ไปอีกก็ต้องขุนพล ขับ4 ทั้งหลายเอามาถอดระบบขับหน้าออก อย่าง IM / EVO

4. enforce

enforce Active Member Member

2,041
    13
    38
    รถต้องเป็นขับหลังครับ เกียร์ธรรมดา
    เครื่องยนต์ต้องรอบจัดมากๆๆ ยิ่งรอบต้นๆ ต้องจัด
    ขึ้นอยู่กับการฝึกฝนด้วยคับ
    สุดท้ายก็ฝีมือคับ

5. foonpoon

foonpoon New Member Member

388
    14
    0
    tokyo driff เอาหนังมาดู ละ กัน ครับ อิอิ

6. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ขับหลัง+เฟืองท้ายเต็ด

7. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    รถทีมีพื้นฐานที่เหมาะกับการดริฟท์ก็อย่างเช่น A31, 200SX, Silvia น่ะครับ ที่จะง่ายหน่อย ทั้งการขับ และ การเซ็ตอัพ ส่วนขับหลังตัวอื่นก็ทำได้เหมือนกันนะ แต่ว่าอาจจะใช้เวลามากกว่า หรือของน้อยกว่า ถ้าเป็นการเริ่มต้น ลองมอง A31 ดูครับ แต่ถ้าเหลือหน่อย ก็ สองร้อย หรือ Silvia ก็ได้ครับ

8. Pug_Saba A da

Pug_Saba A da New Member VIP

285
    14
    0
    รถเครื่องวางหน้า ขับหลัง เกือบทุกรุ่น
    ยกเว้น รถเครื่องวางกลาง หรือ หลัง ขับหลัง ไม่แนะนำ เพราะไม่เหมาะสม

9. oke_hiway

oke_hiway New Member VIP

370
    10
    0
    พวกขับหลังช่วงยาวๆหน่อยอ่ะคับ ผมว่านะ

เพราะถ้าช่วงสั้นๆ เอาไปทำขับหลัง+ดริฟ ไงมันก้อยากนิดนึงเพระมันไม่มีเเรงเหวี่ยงอ่ะคับ

10. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    ถ้าถามว่ารถรุ่นไหนเหมาะกับการดริฟ
    ซิลเวียเท่านั้นเลยคับ มันเกิดมาเพื่อดริฟ
    หรือดริฟเกิดมาเพื่อมันกันแน่หว่า?

แต่ราคาอาจจะสูง คนจึงนิยมรถที่ถูกกว่าและก้อดริฟได้ เช่น เซฟ คับ

11. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    อิจฉาพวกขับหลังจิงๆๆๆๆ อยากดริฟได้บ้างง

12. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    555 + คัยว่า ขับหน้าดริฟ ไม่ได้

ว่างๆ จะเอาคลิป มาลงไห้ดูเนอะ ท่านข้างบน ว่าไงครับ อิอิ

13. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ว้ายยย อย่าเรย เเก๊บเอ้ย คิดซ่ะว่าสงสารเพื่อนเมริงเหอะ

14. Dr.Schwarzkopf

Dr.Schwarzkopf New Member Member

74
    3
    0
    A31 หาง่ายดีอิอิ

15. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    ถ้าใจรัก และเงินถึง ไม่เดือดร้อนใคร ลองใช้รถถูกๆฝึกในสนามดูก่อนนะครับ

16. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ขับหน้าก้อดริฟได้แต่พอเจอหลายๆๆโค้งติดก้อไปไม่ได้เหมือนกัน

ใน CD Option แผ่นไหนจำไม่ได้ มีCivic EF 3ประตู ดริฟแข่งกะขับหลัง

ดริฟเนียนดี

17. GAP_B11

GAP_B11 Well-Known Member VIP

6,314
    95
    48
    ทีคัยทีมันเว้ย ฮ่าๆๆๆ

ไช่เลยครับ Civic EF 3ประตู คนขับ หัวหยิก ๆ อ้วนๆ หน่อย

ดริฟเนียนโคต ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แข่งกะขับหลังได้เลยอ่ะ แต่ โค้งยาวๆ ก้อไปไม่ไหวเหมือนกัน

18. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    AE86 สุดยอดตำนานแห่งขุนเขา ถ้ารักจะดริฟแล้วหละก็ ผมว่าฝีมือมากกว่ารถครับ
    มีใจรัก มีเวลาซ้อม มีความรู้เทคนิคในการขับ ก็น่าจะทำได้ไม่ยากครับ

แต่ที่จำเป็นและถูกหลัก ต้องเป็นรถขับเครื่อนล้อหลัง เกียร์กระปุก เครื่องยนต์ควรมีกัมลังมากหน่อยจะง่ายขึ้นในบางเสต็ป

ที่ขาดไม่ได้ก็น่าจะเป็น ทุน นะครับ เพราะหลายคนที่มีใจรักเกิน 100 แต่ก็ไม่สามารถที่จะเล่นดริฟได้ เพราะไม่มีทุน

ถ้าใจมันรัก KE70 ก็ ดริฟได้สบายครับ

19. Evil_CaTz

Evil_CaTz New Member VIP

256
    2
    0
    เริ่มแรกผมว่า เริ่มจาก A31 ก่อนดีกว่าคับ

ลงทุนไม่สูงมาก พื้นฐานรถถ้าทำมาครบๆแล้วก้ดีใช้ได้

เครื่องก็สำคัญ เฟืองท้าย LSD 2ways ก็จะทำให้ควบคุมได้ง่ายขึ้น

แล้วก็เป็นเรื่องของการเซ็ทช่วงล่าง และล้อ

แต่ที่เคยลองชอบ sil80 ของพี่ pop p-style

ขับง่ายมากๆคับ

ซ้อมบ่อยๆคับ เดี๋ยวก็ชินคับ สู้ๆ ^^

ลองศึกษา สอบถามในนี้ดูก็ได้คับ พี่ๆเค้าใจดี :D

http://www.racing-club.net/board/index.php?board=4.0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้