ขอถามเรื่อง Cross และสายอะไรก็ไม่รู้(แต่มีรูปครับ)

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย i9n0r, 16 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    Cross ที่เป็นตัวแยกออกมาโดดๆนี่ปรกติมันมี In และ Out ก็ Ch ครับ แล้วมันต่างกับที่อยู่บน Amp ยังไงครับ แล้วคุณภาพเสียงที่ได้นี่คุ้มกับการลงทุนไหมครับ

แล้วก็สายที่ผมว่าเนี่ย มันไว้ต่อจาก Stero เป็น Mono ใช่ไหมครับ (เห็นใน Audio-teams เค้าจะใช้ต่อกับ Sub) แล้วมันจะแตกต่างกับที่เราต่อเข้าแต่ละ Ch แต่เราใช้ Out PutจากAmp Ch เดียวหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

2. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    เหมือนกันครับแตวที่แยกออกมาอาจจะมีความชันกว่าที่อยู่ในตัวแอมป์หรือมีช่องสัญญานให้ปรับเยอะกว่า

3. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    Cross อาจจะมี in เพียง 1ชุด แล้วแยกออกมาเป็น 3ชุด คือ ชุดหน้า/หลัง/ซับ ก็ได้ครับ จริงๆก็ดูที่ตัวครอสนะแหละมันก็มีเขียนบอก และโดยปกติแล้วต้องเข้าใจว่าครอสไม่ได้มีแนวเสียงใดๆทั้งสิ้น เพียงแต่มันสามารถช่วยจูนความถี่ได้ลงตัวกว่าครอสที่ฟร้อนและครอสที่แอมป์เพราะมันจะละเอียดกว่าครับ แต่ก็ขึ้นอยู่ที่คุณภาพของครอสบวกกับคนจูนมีความสามารถระดับไหน ส่วนคุ้มค่าไหมอยู่ที่คนฟังเป็นนักฟังประเภทไหนครับ ถ้าเป็นนักฟังที่เน้นในส่วนของรายละเอียดและอิมเมจมากๆก็ค่อนข้างคุ้ม

ส่วนสายไม่แน่ใจครับ ต้องขอดูหัวแจ็คอีกฝั่งว่าเป็นเสียบหรือรับ ไม่งั้นไม่กล้าฟันธง

4. i9n0r

i9n0r New Member Member

65
    1
    0
    ขอบคุณคร๊าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้