ราคาทำรถ drag

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย tongj_j, 10 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tongj_j

tongj_j Guest

0
    0
    0
    ผมอยากรู้ว่า ท่าจะทำรถ drag openสักคัน ใช้งบประมารเท่าไรคับ เอาแบบ spaec fraem นะคับ เครื่อง j เกียร์ออโต้ แจงมาแบบคร้าวๆๆอะคับ ขอบคุณคับ

2. oa**za

oa**za New Member Member

8
    0
    0
    ผมเคยสอบถามทางอู่ ในการสร้างรถ spaecfraem ขึ้นตอนการทำและราคาในการสร้างว่าต้องใช้งบในการสร้างเท่าไหร่ คือในการสร้างรถก็แล้วแต่ตัวรถว่าต้องการลักษณะไหน คือง่ายๆเลยครับเตรียมงบในการสร้างรถเริมจนจบก็ต้องมีซัก 5 ล้านครับ .
    1. การสร้าง รถ ก็ 1ล้านกว่าๆ แล้วแต่ตัวบอดี้
    2. เครื่อง 2 j ยังไม่โมก็ 150000
    3. เกียร์ ก็ ตีซัก 500000
    4. ช่วงล่าง 800000
    5.อุปกรณ์การโมเช่น เทอร์โบ ชุดนี้กีไปเลย 1500000
    ส่วนที่เหลือของจุกจิกค่าวิชาก็ตีไปเลย 600000 ง่ายๆครับผมทำรถในรุ่น 10-11 วิ ก็โดนไปแล้ว 2 ล้าน รวมรถแล้วน่ะคือผมใช้ A 31 น่ะ

3. tongj_j

0
    0
    0
    ขอบคุณคับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ แล้วพี่ไม่ทำรถต่อหรอคับ เอาให้วิ่งสัก 9 วิ
    พี่ช่วยโพสรูปรถพี่ให้ดูหน่อยได้ไมคับ ขอบคุณคับ

4. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    ราคาโหดจัง

5. pop-up

pop-up New Member Member

85
    3
    0
    - เกียร์อะไรครับลูกละ 5เเสน ไม่เวอร์ริครับ
    - ช่วงล่าง 8เเสน ขนาดเเพท้าย Jun กับ ชุดลิงค์ต่างๆๆๆ เอาของเเบรนด์เนมด้วยยังไม่ได้8เเสนเลย
    - อุปกรณ์การโมเช่น เทอร์โบ ชุดนี้กีไปเลย 1500000 โอ้วเเม่ง เทอร์โบเปนทอง99.99 ไง เวอร์จังเลย
    สงสัยสงสัยทำรถที่ทอู่ จาก ดาวอังคาร
    ........อยากเหนA31คุณจัง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2007
  6. Mokan

Mokan New Member Member

50
    0
    0
    มันแล้วแต่การเลือกใช้ของนะครับในเรื่องราคา ถ้าซื้อของนอกหมด แพงแน่

Space Frame ราคาไม่ได้โหดร้ายอะไรมาก Rolling chassis คือมีช่วงล่างเข็นได้ ประมาณ 3-4 แสน มันจะไปแพงของกระจุกกระจิก
    Body อันนี้จะไฟเบอร์รึคาร์บอนไฟเบอร์หาทำเอาในบ้านเราคงไม่กี่หมื่นอ่ะนะ
    ช่วงล่าง อย่างน้อยเตรียมไว้ 2 แสน แต่ถ้าจะเอา Strange ก้อเตรียมไว้มากกว่านั้น
    เกียร์ อันนี้แพง 2 แสนขึ้น ถ้ามีแรงม้าแถวๆพันนึง (ซึ่งวิ่งรุ่นนี้ก้อคงต่ำกว่านี้ไม่ได้อ่ะนะ)
    เครื่อง สาหัส....มีเท่าไหร่ก้อต้องใส่ 2JZ ขยายเป็น 3400cc ลูกก้านข้อก้อ 2 แสน ไหนจะบนฝา วาล์ว สปริง รีเทนเนอร์ แคม เทอร์โบ เฮดเดอร์ ท่อไอดี และอื่นๆ
    กล่อง Motec หรือ เทียบเท่า กล่องกี่แสนหว่า
    ล้อหน้า 3 หมื่น ล้อหลัง 5 หมื่น (แต่ประหยัดในเรื่องล้อหน้าได้)
    ยางหลังเส้นละ หมื่นกว่า ยางหน้าเกือบหมื่น (ประหยัดยางหน้าได้เหมือนกัน แต่ยางหลังเตรียมตังค์ซื้อไว้ เพราะตลอดปีคงต้องมีซัก 3-4 คู่)
    เบรค ถ้าเชียงกงก้ออยู่ได้ในหมื่นบาท ถ้าต้อง AP รึ Brembo ก้อ....โชคดีนะ
    และ อื่นๆ

มันอยู่ที่จะวิ่งเท่าไหรด้วยอ่ะนะ ถ้ากะวิ่ง 7 วิ คงต่ำกว่า 3 ล้านลำบาก ถ้ามี 5 ล้านก้อง่ายขึ้น....หน่อยนึง แต่ถ้าจะเอาแค่ 8 กลางๆก้ออย่าทำ เพราะตอนนี้เขา 8.1 ไปแล้ว:D

7. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    ถ้าสนใจจิงๆ ผมเสนอบอดี้ RX 7 มีบอดีครบเลาะพื้นออกหมดแล้ว ไม่มีกระจก มีโครงเฟรมยังขึ้นไม่เสร็จ ก็คือมีแต่บอดี้ ไม่มีช่วงล่าง ตั้งราคาไว้ที่ 120,000 สนใจไปดูได้ครับ เพชรเกษม 69 อู่พี่ประสิทธิ์ โทร081-4000336

8. #KAENG F.D.L.#

#KAENG F.D.L.# New Member Member

148
    3
    0

เเพงไปอะปล่าว10-11วิเนี่ยนะหมดไป2ล้าน ถ้าคุณโดนไป2ล้านจริงผมว่าเปลี่ยนรถดีกว่านะ
    เห็นในFAN CLUB ช่างยาบอกมี200sx อยากได้ steep แบบรถ 200SX สีขาวจากขอนแก่น
    สรุปทำA31ไป2ล้าน เเล้วจะทำ200sxหมดอีกเท่าไรอะ เเต่ผมว่าช่างยาทำ200sxให้คุณ
    วิ่งได้10วิเเน่นอน ถ้าคุณมีรถไปหมดไม่ถึง1ล้านเเน่ ผมว่ามันเวอร์ไปนะ

9. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    ผมเคยถามเค้าบอกทำ ล้าน8เอง วิ่ง ตั้ง8.1

10. tongj_j

0
    0
    0
    ผมว่ามันแพงไปเหมือนกันนะ ผมยังงง เกียร์ไรต้อง5แสน เกียร์ power gliud แค่ 2 แสนหน่อยๆๆเอง ด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

11. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ถูกต้องครับ

12. tong90

tong90 Guest

0
    0
    0
    พี่ MOkan แล้วถ้าทำวิ่งสัก 7 วิ่ง งบประมาณเท่าไรคับ เอาแบบของแบรนด์เนมเลยพี่
    แล้วถ้าแบบ ไม่แบรนด์ ราคาประมาณ เอาสองแบบเลยนะพี่ ขอบคุณคับ

13. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ;) ;) ;)

แก้ไขล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2007
  14. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    ..............

15. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0

ต่อให้มีงบในการทํามาก ๆ ก็ตาม ของแบรนด์ดีเเค่ไหน คนทําหรือคน set รถไม่เจ๋งพอก็อย่าหวัง . .

16. oa**za

oa**za New Member Member

8
    0
    0
    ราคาที่ผม ตั้งขึ้นมาเนี่ยไม่โหดหลอกครับอย่างลืมว่า หัวข้อเนี่ยทำรถแข่งในรุ่น openน่ะครับ
    ไม่ใช่ แบ็กเก็ต 15-20 วิ ราคาที่ผมตั้งขึ้นมาเนี่ย ราคาอุปกรณ์บางส่วนไม่ถึงหลอกแต่คุณซื้อเกียร์มา
    เนี่ยจะไม่เผื่อไว้อย่างอื่นมั่งเลยหรอ การทำรถเนี่ยมันบานปลายน่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นการจูนในแต่ล่ะรอบ
    หรือแม้แต่การสร้างรถ ไม่ใช่สร้างเสร็จก็จะวิ่ง ได้ 8-9 วิได้เลย ส่วนอุปกรณ์เครื่องเนี่ย คุณจะใส่แค่
    turbo อย่างเดียวหรอ หัวฉีดก็มีความจำเป็นน่ะ ไนตรัสอีก เยอะแยะ แค่กล่องเอาแบบดีๆใหม่ๆเลยก็เท่าไหร่แล้ว การทำรถ open น่ะไม่มีใครเค้าใช้ของเชียงกงกันหรอก ท่าไม่ใช่อุปกรณ์ที่จำเป็น อย่างมารชมพูพี่ญาเนี่ย ผมทราบมาว่าราคาในการทำเครื่องอย่างเดียวก็ 1000000 กลางๆแล้ว นี่ราคาทุนน่ะไม่ใช่ราคาหน้าร้าน แต่ก่อนผมเล่นเซฟิโร่อยู่ 2 ล้านไม่โหดหรอก ผมทำตั้งแต่รถบ้านเคื่องเดิมน่ะ แล้วก็ทำมาเล่น 10-11 วิได้ บางคัน มากกว่า 2 ล้านอีก ไม่ใช่คุณมี 2 ล้านแล้วจะวิ่งได้ทั้งปี เพราะจะต้องทำรถตลอด เดี๋ยวนี้เค้าไปถึงไหนกันแล้ว อย่างรถคุณวิ่งopenได้ 9 วิ แต่คู่แข่งคุณเค้าไป 8 วิกันแล้ว อย่างนี้คุณจะทำยังไงถ้าคุณไม่ทำเพิ่ม ถ้าคิดจะทำรถแข่งแล้วกลัวใช้เงินเยอะผมว่าคุณหันไปทำอย่างอื่นดีกว่าเพราะกีฬาแบบนี้มีแต่คนที่มีใจรถจริงๆ คุณลองทำรถซักคันซิแล้วจะรู้ว่ามันบานปลายขนาดไหน ถ้าอยากจะสู้คู่แข่งเค้าได้
    เอออย่าลืมนะครับว่า คุณทำรถแข่งแล้วจะไปแข่งสนามคนเดียวอย่างน้อยก็ต้องมีทีมช่างติดตามไปด้วย
    อย่างน้อยก็ต้องมีค่าใช่จ่ายในส่วนนี้.....

17. Showtime VW

Showtime VW New Member Member

37
    0
    0
    กว่าเวลาของแต่ละคันจะวิ่งได้ขนาดนี้ อาจจะลืมคิดว่า ไอ้ที่ตู๊มต๊าม ปุ้งป้าง อีกกี่ครั้ง เปลี่ยนเครื่องไปกี่ครั้ง เปลี่ยน turbo ไปกี่ครั้ง กี่ชิ้น ก่อนที่จะสำเร็จกันได้ขนาดนี้ คิดราคาของกันแล้ว อย่าลืมคิดราคาค่าตัวคนจูนด้วย คนเซ็ทรถ เพราะถ้าไม่ได้คนกลุ่มนี้ แพงแค่ไหนก็เท่านั้น

18. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    คันนี้ใช้งบประมาณ1.8ล้าน

19. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    คันนี้ใช้งบประมาณ1.8ล้าน
    แต่คันนี้ไม่รู้

20. powerpig

powerpig New Member Member

56
    0
    0
    โอ้ แม่เจ้า

21. tongj_j

0
    0
    0
    ราคาเกียร์ G force airshifter ลูกประมาณเท่าไรคับ รุ่นเดียวกับรถพี่บอยเทียนทอง

22. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    สิ่งที่ท้าทายก็คือทำยังไงให้อยู่ในงบที่ตั้งไว้แล้วเร็วที่สุด แน่นอนว่าถ้างบประมาณไม่จำกัดเราจะทำอะไรก็ได้ แต่มันไม่ได้เป็นยังงั้นน่ะสิ อุปสรรคสำคัญที่ทำให้การทำรถมีราคาแพงน่าจะมาจากอุปกรณ์ต่างๆเกือบทั้งหมดที่จำเป็นต้องสั่งจากต่างประเทศ ไม่ว่าจะเป็นล้อ ยาง ช่วงล่าง ช็อค(drag race) rearend 3rd member เกียร์ ที่ดูแล้วว่าจะทำได้เองก็คือเฟรมกับบอดี้ ลำพังถ้าอยู่อเมริกาก็คงพอซื้อได้ไม่แพงมากนัก แต่เจอค่าส่งกับภาษีเข้าไป แล้วไหนจะค่าดำเนินการของคนสั่งของอีก นี่ยังไม่รวมส่วนของเครื่องเลยนะ
    สรุปว่าคงต้องมี"ล้านขึ้น" แน่นอน แต่ว่าจะขึ้นไปเท่าไหร่ก็ต้องแล้วแต่ว่าเลือกใช้ของอะไร เช่นเกียร์ มีตั้งแต่ $4000-$9000 ถามว่าสี่พันนี่แพงไหม ถ้าคิดเป็นเงินไทยก็แพง แต่ถ้าทำงานอยู่นี่ก็ถือว่ากลางๆ เพราะค่าเช่าบ้านที่นิวหยอกเดือนนึงก็พันกว่าแล้ว

สุดท้ายเมื่อได้ของมาหมดแล้วสิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือ ฟามรู้ที่จะประกอบของเหล่านั้นให้ทำงานร่วมกันอย่างสอดคล้องและสมบูรณ์ แดรกเรซซิ่งเกิดในอเมริกามาตั้งห้าหกสิบปีแล้ว ฟามรู้ต่างเขาจึงแน่นมาก ไม่มีการลองผิดลองถูก ทุกอย่างต้องมีเหตุผลที่สามารถอธิบายได้ แชสซีจูนเนอร์ที่เก่งๆแค่ดูรอยยางก็บอกไดเลย้ว่ารถคันนี้ผิดปรกติที่ตรงไหน

สมัยก่อนบ้านเราให้ฟามสำคัญกับแรงม้ามาก มาช่วงหลังพอแรงมากๆแล้วก็เริ่มให้ความสำคัญกับเกียร์ ตั้งแต่เกียร์ซิ่งจากยี่ปุ่น จนมาเป็นยุคของเกียร์ออโต้ และ V-Gate ในที่สุด

ปล. เกียร์ R-100 , G Force GF-5R with Air Shifter $7300(ไม่รวมออฟชั่น)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2007
  23. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ส่วนรถรุ่นโอเพ่นนั้น บอกตรงๆครับงบประมาณที่ว่ามาล้านแปดนี้ผมว่าราคาไม่แพงหรอกคับ ผมยังเคยคิดเลยว่าพวกที่ทำมาลงแข่ง แข่งแล้วได้อะไร แพ้มาก็ซ่อมเอง ชนะมาก็เท่แปบเดียวในสนาม ผมบอกตรงๆถึงจะมีเงินติดปลายนวมของนักแข่งทุกท่าน ผมก็ยังนับถือน้ำใจของพวกท่านที่นำรถมาเผายางและโชว์ศักยภาพของคนไทยให้โลกดู ขอบคุณครับ ขอให้แรงวันแรงคืนลง7อย่างเป็นทางการ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กรกฎาคม 2007
  24. Mokan

Mokan New Member Member

50
    0
    0
    ใช้งบ 1.8 ล้าน ให้ได้รถที่วิ่ง 8 อ่อน หรือ 7 ปลาย นั้นทำได้ครับไม่ใช่ทำไม่ได้ แต่ต้อง"ทำเอง" ค่าใช้จ่ายในเรื่องอุปกรณ์ต่างๆที่ต้องซื้อและทำนั้น จะทำให้อยู่ในงบ 2 ล้าน คุณต้องเหนื่อยเองและรู้จักคนที่มาร่วมเหนื่อยกับคุณเป็นอย่างดี เช่น โรงกลึง ช่างเชื่อม ฯลฯ มันถึงจะจำกัดงบประมาณลงมาได้ เพราะงบประมาณที่ว่านั้น มันไม่ได้รวมค่าเหนื่อยและค่าเสียเวลาในการเดินทางไปนู่นไปนี่ ค่าน้ำมัน ค่าอาหาร ค่าน้ำ ค่าไฟ และค่าใช้จ่ายจิปาถะในระหว่างการทำรถคันดังกล่าว ซึ่งมันคิดออกมาเป็นตัวเลขได้ยาก หรือถ้าคิดออกได้รับรองได้ว่าเกินงบไปเยอะ

แต่ถ้าเราพูดถึงการจ้างคนอื่นทำ มันต้องรวมค่าใช้จ่ายที่ว่าเข้าไปด้วย ถ้าอู่ที่คุณจ้างเป็นอู่ใหญ่ มีเครื่องมือและช่างรวมครบอยู่ในอู่ (ภาษาอังกฟษเขาเรียกว่า in house operation) ค่าใช้จ่ายที่ว่ามันจะต่ำลง แต่ถ้าอู่ที่จ้างเป็นอู่เล็ก ประกอบอย่างเดียวแต่ต้องวิ่งไปที่อื่นสำหรับงานกลึง งานเชื่อม ค่าใช้จ่ายที่ว่ามันจะสูง เผลอๆจะเสียเวลามากกว่าด้วย

เรื่องเงินเป็นเรื่องที่ปฏิเสธไม่ได้ว่าต้องใช้ทุนสูงในการทำรถแข่งในระดับนี้ ยิ่งถ้าหวังจะชนะด้วยเงินที่ใช้มันยิ่งต้องตามมา แล้วมันไม่ได้มีแค่ลงทุนตอนแรก มันยังมีค่าบำรุงรักษาในระหว่างปีอีก จริงอยู่ที่การ set up รถนั้นสามารถทำให้รถวิ่งเร็วได้ แต่นั่นหมายความว่ารถที่ถูก set up นั้นต้องมีความสามารถในการวิ่งเร็วด้วย ตัวรถนั้นยังไงก้อต้องลงทุน หัวสมองในการคิดนั้นก้อต้องมี ทั้งสองอย่างมันราคาแพงด้วยกันทั้งคู่อ่ะนะ

ฉะนั้นการทำรถนั้นจะเห็นได้อยู่สองวิธี คือ 1.ใช้หัวคิดน้อย(ไม่ได้บอกว่าโง่นะ ใจเย็น)แต่มีเงินเยอะ ซื้อของดีได้ จ้างช่างเก่งๆได้ รถวิ่งได้เร็ว 2. เงินไม่ค่อยมีหรือมีก้อพอซื้อของดีๆบางอย่างได้ แต่ต้องขยันคิดขยันทำเอง เหนื่อยบรรลัยจักรเพราะไม่มีลูกน้องช่วย แต่ก้อยังทำรถวิ่งเร็วได้ มันเลือกทำได้สองวิธีนี้แหละ

25. tha_dk

tha_dk New Member Member

88
    0
    0
    อัพปาย

26. RA 720

RA 720 Well-Known Member Member

1,137
    88
    48
    ถูก ถูก ถูก ต้องแล้วครับ คุณDEE

27. pop-up

pop-up New Member Member

85
    3
    0
    ......เหนด้วยกับ D (ไม่ได้เหนด้วยเพราะว่า D เค้ามีชื่อเสียงน่ะ เเต่เขียนตามความเปนจริง )อย่างยิ่ง คุณมีเงินทำเงินก็จริงเเต่คุณไม่มีการศึกษาข้อมูลหาความรู้ ช่างชี้ไปทางไหนไปทางนั้น O.kอาจจะเเรงจริงเเต่กว่าจะเเรง วิ่งเท่ากับคุณต้องการ เเต่ถามสิเม็ดเงินที่หมดไปเท่าไร วิ่งรอบสองรอบพัง เเล้วก็ไปโทษอะไหล่ ต่อไห้เปนอะไหล่เเบบ Performance ถ้าไม่มีการประกอบดี+รู้จักการไช้มันสมกับราคาที่ซื้อมา มันก็เเค่ของเล่น มีราคาเเค่ให้คนอื่นเค้ารู้ เฮ้ย กูใส่อันนี้ว่ะ เเต่จริงๆๆๆ กูยังเล่นกับมันไม่คุ้มเลยว่ะ .........

28. tongj_j

0
    0
    0
    ขอบคุณ P d สำหรับความรู้และ ความเข้าใจ ที่ถูกต้อง
    แล้วรถคันใหม่กะวิ่งเวลาสักเท่าไหร คับ P d

29. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

30. dome2dome

dome2dome New Member Member

105
    2
    0
    ไม่ทราบว่าคุณ RA 720 กับ คุณ pop-up หมายถึงที่ผมตอบรึปล่าว ถ้าใช้จะขอชี้แจงว่าผมไม่ใช่คุณ ดี นะครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิด.....ผมโดมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้