~~ ผมมีข้อสงสัย กะอาการรถเพลาขาด ~~~

การสนทนาใน 'Drag Racing' เริ่มโดย บักเสี่ยว, 3 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    1 สาเหตุอาการรถเพลาขาด มันเกิดจากอารายหรอครับ และทำไมรถเวลาเพลาขาดรถมันต้องเป๋ไปด้านข้างด้วยอ่ะครับ และเราจะมีวิธีป้องกันไม่ให้เพลามันขาดได้ไหมครับ กระณี รถ แรงๆ อ่ะ และรถบ้านๆ280แรงม้า!! มันจะมีโอกาสขาดไหมอ่ะครับ ถ้าไปวิ่งจับเวลา และถ้ามันขาดขึ้นมา เราควรจะประคองรถอย่างไร เพื่อไม่ให้มันชนกำแพงอ่ะ ครับ ??

2. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    สาเหตุจากเพลาไม่แข็งแรงพอที่จะรับแรงบิดได้ แถมยางช่วงล่างก็ดีเหลือเกินจับทอร์คลงพื้นได้ดีฟรีน้อย เพลาไม่แข็งแรงก็ลาโลกได้ เพลาขาดก็ยกคันเร่งประคองพวงมาลัยอย่างเดียว แล้วค่อย ๆ เบรค บวกกับโชคช่วยย

3. อาจจะขาดเนื่องมาจากสาเหตุข้างบน + แท่นเครื่องให้ตัวได้เยอะเกินไป
    พอกระชากออกแรง ๆ เครื่องยนต์บิดตัวเยอะ แต่ช่วงล่างไม่บิดตามเลยเกิด
    อาการฝืน ทำให้เพลาขาดได้ครับ ของผมเจอการการนี้มาเหมือนกัน ขาด
    ไปประมาณ 4 ชุดได้ สุดท้ายเปลี่ยนเป็นแท่นเครื่องเหล็ก + ยูริเทน แทน
    แบบที่เป็นยาง อาการเพลาขาดก็หายไปอย่างไม่มีวันกลับเลยคร้าบ

4. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ระวังนะครับ อันตรายมากๆ

5. KhunKuad

KhunKuad New Member Member

100
    2
    0
    เพลารับแรงบิดมาจากเครื่องผ่านเกียร์มาเท่าไร แล้วแรงเสียดทานที่ล้ออีก มาดูว่า เพลาทนความเค้นฉียนได้มากกว่าแรงที่มาจากต้นกำลังเปล่า ก็ต้องดูว่าเพลามีคุณสมบัติทางกลยังไง ไม่รู้ก็ส่งไปทดสอบดูได้ เมื่อทนได้แล้ว ใช้งานไปซักระยะ ก็เอามาทดสอบดูว่ามีการแตกร้าวไหม เสริมทุกความคิดเห็นครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้