สอบถามเรื่องเกียร์ครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย bennee, 2 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bennee

bennee New Member Member

35
    1
    0
    พี่ครับถามนิดนึงสำหรับรถเกียร์ออโตเมติกครับ
    พอดีเพื่อนผมใช้วีออสออโตครับ
    เวลาขับไปแล้วก่อนจะถึงไปแดงผมปล่อยคันแร่งครับ ให้รถมันไหลไปแล้วขณะที่รถไหลไปผมสามารถเปลี่ยนเป็นเกียร์ว่างได้มั้ยครับ
    พอดีขอปรึกษาหน่อยครับ มันมีผลกระทบอะไรบ้างเกียร์มันจะพังหรือเปล่าครับ

2. การคืนเกียร์ เป็นเกียร์วาง ไม่มีผลอะไรกับเกียร์ใดๆทั้งสินครับ ต่อให้เกียร์นั้นใกล้จะพัง

ไม่ว่าจะเป็นเกียร์ ธรรมดา หรือ ออโต้

สำหรับออโต้ จะฟัง หรือมีผล ก็ตรงที่เราขับด้วยความเร็วสูง แล้วปลอดเกียร์ แล้วเร่งเครื่องให้รอบสูงมากๆ แอล้วขยับ มาที่ D นี้ มีผลแน่นอนครับ อาจจะกระจายได้

แต่ถ้าเราขับมาด้วยความเร็ว แล้วเราเผลอไปปลดเป็น N ก็รอให้รอบเครื่องเบานิ้ง แล้วค่อยเข้าไปที่ D แล้วค่อยเร่งต่อ ก็ไม่เกิดผลใดๆกับเกียร์ครับ...ผม

หรือที่ร้ายแรงที่สุด ก็ ขับด้วยความเร็ว แต่ไม่ชินเกียร์ ออโต้ แล้ว กดปุ่มเซฟ ด้านข้างหัวเกียร์แล้วเลยไปเกียร์ถอย หลัง อันนั้นคงเละน่ะครับ...ผม

ขับออโต้ เข้าเกียร์ที่เป็นเดินหน้าทุกเกียร์ ไม่ต้องกดปุ่มเซฟเลยครับ นอกจากเราจะถอยหลัง หรือ เข้าเกียร์ล็อคเพือง(P) น่ะครับ

และการกดปุ่ม โอเวอร์ไดมากๆ เค้าว่ากันว่าเกียร์จะพังก็ไม่จริงครับ...เกียร์ไม่มีทางพัง นอกจากเครื่องเอง ฝาจะโกง เนื่องจากกำลังอัดที่มาก กับความร้อน..ที่สูง น่ะครับ

3. bennee

bennee New Member Member

35
    1
    0
    ขอบคุณคร้าบพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้