ติดฉนวนกันความร้อน ฝากระโปรงหลัง

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย Vasuta.com, 31 กรกฎาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ติดฉนวนกันความร้อน ฝากระโปรงหลัง

สวัสดีค๊าบ ก็กลับมาอีกแล้วววววว หลังจากไม่ได้ทำอะไรมาซะนาน
    ก็อย่างที่บอกครับ วันนี้เราจะมาติดฉนวนกันความร้อนกันเอง
    เรื่องง่ายๆ ที่ไม่ค่อยทำเองกันซักเท่าไร (ชอบไปจ้างช่างทำ)

จริงๆซื้อมา ตั้งใจจะติดใต้หลังคา แต่ติดที่ว่าไม่มีเวลารื้อ
    จึงเอาฝาหลังไปก่อนละกัน

อุปกรณ์มีอะไรบ้าง ก็ตามนี้เลยครับ

1. แผ่นฉนวนกันความร้อน แบบมีกาวในตัว ราคา 300-400 บาท แล้วแต่ดวง
    2. หนังสือพิมพ์เก่าๆ ซักฉบับ
    3. กรรไกร และมีดคัตเตอร์คมๆ ....
    4. ดินสอ หรือปากกา เอาไว้เขียนแบบ
    5. เทปกาว เอาไว้แปะ นสพ. กะแบบ (หรือถ้าจับเองได้ ก็ไม่ต้อง)
    6. กาวยางเหลืองๆ (ถ้าข้อ 1 ไม่มีกาวในตัว)

มาเริ่มกันเลยดีกว่าครับ

1/6. มาดูสภาพเดิมๆก่อน ก็ทำความสะอาดมันซะก่อนนะครับ

2/6. เอา นสพ. ไปทาบๆตามช่องที่จะติด วาดแบบเอาไว้

3/6. และนี่คือ แผนฉนวนกันความร้อนของเรา

4/6. เมือนำแบบจาก นสพ. ไปทาบ วาด และตัดออกมา ...

5/6. แปะเข้าไป เป็นอันจบ ... ส่วนของผม ตามด้วยสติ๊กเกอร์สะท้อนแสงอีกอัน

6/6. จบแล้วววว ง่ายม๊ะ

2. นัทb14

นัทb14 New Member Member

456
    117
    0
    สวยแจ่มครับ

3. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ข้างหน้า ทำยังอะคับ ..

4. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
  5. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    สวยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้