IM vs EVO

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย Little DragonZ, 29 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    หวัดดีครับ พี่ๆเพื่อนๆชาว Evo ขอโทดที่ตั้งกระทู้แบบนี้นะครับ คือผมสนใจจะเล่นรถที่เป็นขับ 4 ครับ เลยอยากขอความรู้หน่อยครับ ว่าระหว่าง impressa กับ evolution 2 ตัวนี้อันไหนมันดีกว่ากันครับ เพราะผมชอบรถที่มี traction ดีๆ เข้าโค้งต้องนิ่ง เกาะถนน และต้องออกตัวดีๆด้วยครับ ไม่ทราบจริงๆว่า 2 ตัวนี้มันเป็นไงบ้างเพราะเท่าที่รู้มานะครับ(ผิดถูก ขออภัยด้วยครับ) อิมเครื่องยนต์เดิมๆจะแรงกว่า แต่ว่าก็จะไม่ทนและกินน้ำมันใช่ไหมครับ แต่อีโวได้เรื่องความทนทาน และอะไหล่กะช่างก็ซ่อมได้ง่ายกว่าไหมครับ แต่เรื่องความเกาะถนนรุ่นไหนทำได้ดีกว่ากันล่ะครับ เพราะตอนนี้ผมเล่นกระบะมันถึงจุดเปลี่ยนแล้วล่ะครับ เพราะว่าผมมันเข้าโค้งไม่ได้ตามทีต้องการเลย:eek: ผมอยากได้แบบใส่โค้งเต็มๆหน่ะครับ ขอรบกวนช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ :)

2. -Ome-

-Ome- Member VIP

138
    1
    18
    แล้วแต่ว่าเลือกรุ่นไหน งบประมาณเท่าไหร่

ถามคนในบอร์ดนี้ เสียงส่วนใหญ่ก็เชียร์ Evo หมดแหล่ะคับ

ตามที่คุณพูดมา Evo ทนทาน Im อาจจะเปราะหน่อย อันนี้ต้องลองสอบถามจากผู้ใช้ทั้ง 2

ส่วนตัวผม ชอบอีโวครับ เสียงเดียว มันดุและดิบ เกาะไม่เกาะ อยู่ที่ Set รถอะไหล่ถูกกว่า สบายช่าง ฯลฯ

ลองสอบถามหลายๆท่านดูครับ เลือกที่จะซื้อไปขอลองขับทั้ง2รุ่นก่อน จะช่วยในการตัดสินใจได้เยอะครับ

3. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ถามบอร์ดนี้ก็ต้องเจอคำตอบแบบเดียวกันหมดอ่ะครับ 555
    คำตอบที่ถูกต้อง คือ อีโวลูชั่น
    ลองถามในบอร์ด อิมเพสซ่าดูครับ อยากรู้อะไรก็ถามได้ครับ
    http://www.siamsubaru.com/board/index.php?board=1.0

4. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    จากที่เคยทดสอบเพื่อตัดสินใจเลือกระหว่างอิมV.4 GC8 กับ อีโว3 CE9A แบบเดิมๆโรงงานทั้งคู่
    พบว่าช่วงล่างเดิมของอิมตอบสนองได้ดีกว่า
    แต่ในการใช้งานรอบกลาง-สูงอีโวมีการตอบสนองของเครื่องยนต์ที่ดีและรุนแรงกว่า

แต่เมื่อนำ Evo3 ที่ปรับปรุงช่วงล่างมากแล้ว มาทดสอบอีกครั้งพบว่ามีการตอบสนองที่น่าพอใจมาก
    บวกกับความรุนแรงและการตอบสนองที่ดีของเครื่องยนต์ทำให้ผมสนใจอีโวมากกว่า
    แต่เมื่อสมัยที่เล่น Gymkana กันมาก เราได้ค้นพบว่าการขับขี่ทำ U-Turn - salalom- Donut
    อีโวไม่สามารถสู้อิมได้เลยในทุกกรณี เพราะอิมมีจุดศูนย์ถ่วงยนต์และตำแหน่งการวางเครื่องยนต์ได้เหมาะสมกับการขับขี่ในรูปแบบนี้มากกว่า
    ส่งรถออกจากไลน์ได้ดีกว่า แบบที่ถ้าสนามไหนไม่มีทางตรงอีโวไม่มีทางกินอิมได้เลยครับ
    ผมขับเองทั้ง 2 คัน ยังพบว่าเวลาแตกต่างกันมากเมื่อใช้อิมในสนามเดียวกัน

แนะนำว่าให้ไปทดลองขับด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ ว่าเราชอบความรู้สึกแบบไหนถึงจะตอบโจทย์ตัวเองได้
    ทั้งนี้ทั้งนั้นรถทั้ง 2 ตระกูลนี้ มีสเน่ห์ที่ลืมไม่ลงทั้งคู่ครับ เป็นผมคงเลือกเอาไว้ทั้ง 2 คัน
    ถ้าคุณได้ลองขับครั้งแรกคงลืมไม่ลงเช่นกัน

5. p.chang

p.chang New Member VIP

542
    6
    0
    แล้วแต่ชอบเลยครับ

6. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ถ้าเดิมๆ เครื่อง EVOแรงกว่าแน่นอน แต่อิมเลี้ยวดีกว่าแน่นอน
    ถ้าชอบเลี้ยวแบบนิ่งๆเลี้ยวดีๆเนียนๆต้องอิม
    แต่ถ้าชอบเครื่องที่แรงกว่าในแบบเดิมๆ เลี้ยวแล้วมีอาการ ต้องแก้บ้างแต่ไม่ยากเลือกอีโวเลย
    ส่วนผม ยังไงก็อีโวแน่นอน

7. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เรื่องความเกาะ การเข้าโค้งเพื่อนๆตอบมาหมดแระ

งั้นผมออกความคิดเห็นเรื่องนี้ดีกว่า

- เครื่องอีโว การดูแล เซอร์วิส เครื่องยนต์ ง่ายกว่าอิม
    - เกียร์อีโว ทนทานกว่า ราคาถูกกว่า หาได้ง่ายกว่า
    - เงินเท่ากัน เครื่องอีโวทำได้แรงกว่า

ส่วนอิม ทางโค้งกว้างๆ โค้งแคบๆ ของเขาเกาะจริงๆอ่ะ
    เสียงก็เป็นเอกลักษณ์ แต่ถ้ามีคนนั่งข้างๆ ต้องพอไปฟังเสียง
    ก่อน เพราะเค้าอาจจะไม่ชอบ แฟนผมเคยฟังเสียงท่อของอิม
    เค้าบอกว่าเสียงมันรถกำลังจะสำลักน้ำเลย :confused:

การแปลงขับ 4 อิมแปลงได้ง่ายกว่าอีโว การจดทะเบียนขับ4
    ก็น่าจะง่ายกว่าด้วย เพราะเคยจำได้ว่าระบบขับ 4 ข้างหลัง
    แค่ไขน็อตใส่ก็เสร็จแล้ว

8. erggy

erggy New Member Member

14
    1
    3
    daily car = อิมครับ
    circuit, weekend car = อีโวครับ

9. Bshowroom

Bshowroom New Member Member

467
    13
    0
    ส่วนใหญ่ คนที่ผมรู้จัก จะมีทั้ง อิมและ อีโว อยู่ในครอบครอง คับ เช่น พี่ ไผ่ ธรรมชัย อะคับ อีโว อยู่เชียงใหม่ อิมอยู่กุงเทพ ถามว่าอะไรสนุกกว่ากัน ต้องตอบ ว่า อิม ขับ สนุกกว่า เอาไปแข่ง จิม คาน่า มันกว่าง่ายกว่า ถ้าอีโว ต้อง แดร็ก สถานเดียวคับ โมแรงได้ง่ายกว่า ถ้าเอามาเลี้ยว ๆ นี่ หน้าอีโวมันดื้อมากคับ ต้องหาโช้ค ปรับเซ็ท ช่วงล่างหน่อย ก้อแจ่มเลยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้