รบกวนถามพี่ๆ Mazda 323&626 Club

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย เอ 88, 23 สิงหาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอ 88

เอ 88 New Member Member

159
    5
    0
    พอดีผมจะไปดู mazda ตัวไฟป๊อป แต่วางเครื่อง 4g93t มาอะครับ ไม่ทราบว่าควรเล่นไหมครับแล้วอะไหล่ตัวนี้แพงไหมครับ คือผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถตัวนี้เลยอะครับ คิดว่าจะอามา ติดแก็ส อะครับคิดว่าเป็นไงครับ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ

2. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    เรื่องรถที่ว่านี้มันขึ้นอยู่กับความชอบมาเป็นอันดับแรกหน่ะครับ
    ถ้าถามว่าน่าเล่นไหมส่วนตัวผมว่าไม่คอ่ยน่าเล่นเท่าไรเพราะมันเริ่ม
    เก่าแล้วอะไหล่ก็เริ่มหายากแล้ว(ประมาณว่าหมดยุคหน่ะครับ)
    แต่อย่างที่ว่าไว้ถ้าชอบก็โอเคครับ ไม่ได้หมายความว่าอะไหล่มันจะ
    ไม่มีแต่มันจะหายยากขึ้นเท่านั้นเอง (แต่ปรกติมาสด้าก็หายากอยู่แล้วอ๊ะ)

ส่วนต่อมาก็ขึ้นอยู่กับสภาพของรถไม่ว่าจะเป็นตัวถังเครื่องยนตร์
    ว่าสภาพเป็นไงมั่ง แล้วก็ขึ้นอยู่กับความชอบอีกว่าจะซื้อรถที่โมมาแล้วดี
    หรือว่าจะเอาบ้านๆมาโมเองก็ยังได้ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ

ส่วนที่ว่าเรื่องติดแก๊สนี่เด๋วนี้มีที่รับทำเยอะแยะครับไม่มีปัญหา

แต่เรื่องรายละเอียดนี่ผมของไม่ตอบนะครับเพราะไม่ค่อยทราบเท่าไรนัก

สุดท้ายก็ขอให้เจอเนื้อคู่ไวๆนะคร๊าบ

3. kromma

kromma New Member Member

116
    0
    0
    ช่ายคันนี้ไหมคับ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=357692 ของร้าน ONER SHOP ป่าวงับคันนี้มานม่ะช่าย93t น่ะคับไม่รู้เค้าลงว่า93T ทามไม มานเปน 4G63T แต่เปนตัวVR4 2000cc [แหะเล่นมิตซูมาก่อน] แต่ถ้าไม่ช่ายคันนี้ขอโท้ดด้วยน่ะงับ แต่จะซื้อมานก้ออยู่ที่จัย จะเอามาแต่งเองหรือที่แต่งไว้แล้วก้อแล้วแต่ แต่ผมว่าซื้อมาทำเองเราจะรู้ประวัติรถว่าเราทำไรไปบ้าง แต่ซื้อที่ทำมาแล้วเราจะไม่รู้อะไรเลยนอกจากจะรู้จักกับเจ้าของเก่า เพราะ เรื่องบำรุงรักษา แน่นอนมันต้องมีเราจะได้หาจุดที่จะซ่อมเจอและประหยัดเวลาประหยัดตัง ส่วนเรื่องแก๊ส เครื่องเทอโบเด๋วนี้ก้อติดได้ตอนนี้ผมขับตาตี๋ ติดแก๊สแบบหัวฉีด ขับชิวมากมาย ถ้าไม่ติดแทบอ้วกกินมากมาย ส่วนอะไหล่ มาสด้า หาไม่ยากหรอกงับแต่มานหาไม่เจอ หึหึ แต่ถ้ารู้แหล่งก้อมีขายอ่าคับ มีข้อมูลแค่นี้อ่างับ แหะๆ เพิ่งมาขับมาสด้าเหมือนกันยอมรับเลยช่วงล่างเค้าดีจิง แต่มีแอบน้อยใจขับไปทั้งวันเจอรถรุ่นเราอยู่สองคัน 5555ดีไม่เหมือนคราย เมื่อก่อนขับE car แค่เลี้ยวออกจากบ้านก้อแทบจะชนกับรถรุ่นเดวกันแย้ว

4. เอ 88

เอ 88 New Member Member

159
    5
    0
    เป็นรถคันที่ร้าน one shop อะครับ ขอบคุณ พี่ๆ มากครับที่มาให้ความรู้ครับ

5. dinodink

dinodink New Member Member

9
    1
    0
    เคยขับมิตซูมาก่อนครับ และตอนนี้ก็ใช้ POP UP 1.8 GTX เครื่องตัวนี้ ซีซีใกล้เคียง 93 T ....แต่ไม่รูว่า 93Tตัวนี้ เป็นของบอดี้ไหนอะ ถ้าเป็นบอดี้ในตัว อีคาร์ เครื่องจะหันสายพานคนละด้านกับเครื่องมาสด้า คงแปลงมา มากๆๆๆ อิอิ ความเห็นผม ไม่น่าเล่น โครงสร้างห้องเครื่องจะไม่แข็งแรงเท่าที่ควร แต่ถ้าเป็นเครื่องในบอดี้ท้ายเบนซ์ ก็ต้องยอมรับเจ้าของเก่าละว่า มีความพยายามดี เครื่องตัวนี้ หาไม่ง่ายนัก ขนาดพวกมิตซุเองยังหาลงกันยาก และส่วนมากก็เป็นเกียร์ออโต้ซะด้วย เกียร์ธรรมดานี่ รอไปเถอะ แต่ก็ไม่เท่า GTXหรือGTR อันนี้หาไม่เจอ อิอิ อะไหล่ บ้างคนที่ใช้อยู่ก็ว่า หาไม่ยาก บางอู่ที่ซ่อมก็ว่าหายาก .......ผมพอสรุปเองว่า หายากครับ พื้นฐานเครื่องไม่เข้ากับสายผลิตบ้านเราซะเลย ส่วนเครื่องหันด้านเดียวกับมาสด้า อันนี้ แปลงแน่นอน แต่ยังดีว่าใช้พื้นฐานโครงรถ ทางเดียวกัน พอรับได้ ปัญหาก็เกียร์ละครับ ไม่รู้ชนเกียร์อะไรมา กลัวจะไม่ทนนะครับ ความสด แน่นอน สดกว่า เทคโนโลยีใหม่กว่า GTX ...รวมๆแล้ว ผมว่าคุณเพิ่มตังอีกหน่อย เล่น เครื่องตรงยี่ห้อดีกว่านะครับ เห็นมีในบอร์ดขายอยู่นี่ครับ รถพี่ตี๋ก็โอเคนะครับ แสนเดียวเอง ผมยังเสียดายเลย ลองดูเอาละกันครับ ....หมายเหตุ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ มะมีส่วนได้เสียกะใคร อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้