ถามเรื่องลำโพงครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย บุคคลทั่วไปx, 11 กุมภาพันธ์ 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    กลางแหลมครับ
    อยากทราบว่า ถ้าสเป็กโรงงานบอกว่า ทดกำลังขับได้ที่ 120W เราต้องหาแอมป์ที่มีกำลังขับเท่าไหร่ที่ลำโพงไม่พังแต่ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพครับ

ลำโพงซับบ้าง
    คำถามก็แบบเดียวกันครับ ยกตัวอย่างนะครับ อย่าง JL ทนได้ 300W แต่ร้านที่ติดตั้งแนะนำให้ใส่ 1200W แล้วมันจะไม่พังหรือครับ

ผู้รู้ช่วยให้ผมกระจ่างทีครับ

1. tajung

tajung New Member Member

4
    0
    0
    สำหรับแอมป์ กำลังขับมาก ๆ จะดีเพราะไม่ต้องทำงานหนักในการขับลำโพงที่กินวัตต์
    ส่วนลำโพง ทนได้ 120 วัตต์ ถ้าปรับ GAIN สูงเกินไป(วัตต์เกิน) ลำโพงก็ไหม้ครับ

น่าจะประมาณนี้

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ส่วนใหญ่ลำโพงตามท้องตลาดทั่วไป ต้องการกำลังขับที่ 50-75 วัตต์ที่ 4 โอห์มนะคับ ย้ำว่าทั่วไปนะคับ แต่บางยี่ห้อ บางรุ่น ก้ต้องการกำลังขับที่มากกว่าเพื่อทำให้เสียงออกมาดีอ่ะคับ

ส่วนในตัวของแอมป์ขับซับเอง ผมมองว่าไอ 1200 น่าจะเป็นกำลังสูงสุดนะคับ พอต่อโหลดที่ 4 โอห์มแล้วน่าจะต่ำกว่านี้นะคับ ลองเอาสเปคของแอมป์มาลงให้ดูหน่อยสิคับ

3. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    กรณีใช้กับลำโพง 4โอห์ม มาตราฐานทั่วไปของลำโพงเกรดคุณภาพวัตต์ที่เหมาะสมก็จะอยู่ที่ประมาณ 40-80rms ไม่นับวัตต์ max นะครับ แอมป์ก็ดูว่ากี่ CH CH ละกี่วัตต์ เช่น 4x60w rms@4โอห์ม

และโดยทั่วไปแล้วลำโพงยุคนี้ก็มักจะมีวัตต์ Nom Rms บอก เช่น 50w rms@4โอห์ม ก็หาแอมป์สักราวๆ 60-70w rms@4โอห์ม ต่อ CH มาขับก็กำลังเหมาะสมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้